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\n TASFIRI YA MANENO

Katika mwongozo huu, maneno yafuatayo yanatafsiriwa kama ifuatavyo: -

Akaunti ya
Pamoja

AMCOS

CBT

Akaunti iliyofunguliwa benki na Chama Kikuu cha Ushirika kwa ajili
ya kukidhi mtiririko wa fedha za malipo ya Korosho kutoka kwa
TMX na kuwekwa kwenye akaunti za vyama vya msingi, ili kulipa
wakulima na wadau wengine kwa kuzingatia mjengeko wa bei.

(Agriculture and Marketing Coperative Sociefies,) Ni Chama cha
Ushirika cha Msingi kilichoundwa na Wanachama kwa mujibu wa
Sheria namba 6 ya Vyama vya Ushirika ya Mwaka 2013.

(Cashewnut Board of Tanzama) Bodi ya Korosho Tanzania

Ghala la kukusanyia Korosho za wakulima kwa ajili ya kuzipeleka
katika ghala la mnada.

Kijarida cha taarifa za Korosho iliyohifadhiwa ghalani kwa ajili ya
mauzo mnadani kinachoonesha mmiliki, kiasi, ubora, loti, AMCOS,
namba ya stakabadhi, idadi ya magunia na uzito na ghala la mnada
zilizopo Korosho h usika

Mfumo wa soko ambapo Bidhaa huwekwa katika ghala la mnada
na kutotewa stakabadhi ikionesha mmiliki, kiasi, ubora na daraja la

Chama Kikuu Chama Kikuu cha Ushirika kilichoundwa na muunganiko wa vyama
vya ushirika vya msingi kwa mujibu wa Sheria namba 6 ya Vyama
vya Ushirika ya Mwaka 2013.

CPR (Crop Produce Receipt) ni stakabadhi ya kupokelea Korosho
kutoka Chama cha Ushirika cha Msingi.

Ghala la Chama
cha Msingi

Ghala la Mnada Ghala lililokidhi sifa na vigezo kwa ajili ya kukusanya Korosho za
wakulima zinazosubiri kuuzwa kwenye mnada kwa mujibu wa
Sheria ya stakabadhi za ghala namba 10 ya mwaka 2005.

( Lien Charges) Gharama ya kutoa huduma

Export Permit Kibali cha kusafirishia Korosho nje ya nchi

Kamati ya
Mauzo

Kamati ya Sekretarieti ya ltlkoa iliyoundwa kwa kushirikiana na
Bodi ya Korosho Tanzania kwa.lengo la kuendesha na kusimamia
minada ya Korosho ghafi

(Land Transport Regulatory Authority) Mamlaka ya Udhibiti Usafiri
wa Ardhini

LATRA

Loti Fungu la Korosho lililopo katika ghala la mnada zinazosubiri
kuuzwa kwenye mnada.

Mchanganuo wa
Mauzo (Sa/es
Catalogue)

Mfumo wa
Stakabadhi
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Ghalani

Mwakiki wa
Ubora

Mkaguzi wa
Ubora

Mkulima

Mnunuzi

Msafirishaji

Mtunza Ghala

PDN

Sheria

Sfake

Stakabadhi
Ghala

TBS

TCDC

TRA

TMX

Vifungashio

w/w

WMA

Korosho kwa lengo la kuuzwa mnadani.

Mtaalamu aliyefuzu mafunzo ya uhakiki ubora wa Korosho na
kupata cheti cha uhakiki kutoka Bodi ya Korosho Tanzania na
kuajiriwa na mtunza ghala kwa ajili ya kuhakiki ubora wa Korosho
zinazoingizwa kwenye ghala la mnada.

Mtaalamu wa kukagua ubora wa Korosho zilizopo kwenye ghala,
shamba, kiwanda na mahali pengine popote ambapo panahusika
na Korosho.

Mtu yeyote anayelima zao la korosho

I\Ifanyabiashara aliyesajiliwa na kupata leseni ya ununuzi wa
Korosho kutoka Bodi ya Korosho Tanzania katika msimu husika

Msafirishaji wa Korosho kutoka ghala kuu kwenda ghala la
mnunuzi/bandarini.

Kampuni iliyopata leseni kutoka Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi
za Ghala kwa ajili ya upokeaji, utunzaji na utoaji wa Korosho ghafi
kutoka katika ghala la mnada baada ya taratibu za mnada na
malipo kukamilika

(Produce Dispatch Nofe) ni hati ya kusafirisha Korosho kutoka eneo
moja kwenda lingine ndani ya nchi.

Sheria ya Tasnia ya Korosho Na.18 ya Mwaka 2009 na Kanuni
zake za mwaka 2010, Sheria ya Stakabadhi za Ghala ya Sura 339
R.E. ya Mwaka 2016 na Kanuni zake za Mwaka 2016, na Sheria ya
Vyama vya Ushirika Na.6 ya Mwaka 2013 pamoja na Kanuni zake
2015 pamoja na Kanuni, miongozo na taratibu zinazoweza
kuandaliwa chini ya Sheria husika.

Fungu la korosho

ya Nyaraka yenye taarifa muhimu ya. Korosho zilizopokelewa ghalani

(Tanzania Bureau of Standartds) Shirika la Viwango Tanzania

(Tanzania Coperative Development Commision) Tume ya
Maendeleo ya Ushirika Tanzania

(Tanzania Revenue Authority) ni Mamlaka ya Mapato Tanzania

Soko la Bidhaa Tanzania

Kamba na magunia yanayotumika kubebea Korosho

Uzito wa unyevu uliomo katika mzigo wa korosho

and Measure Agency) ni Wakala wa Vipimo

C
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WRRB (warehouse Recerpt Regulatory Board) Bodi ya Usimamizi wa
Stakabadhi za Ghala \
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UTANGULIZI

Bodi ya Korosho Tanzania (CBT) kwa kushirikiana na Bodi ya Usimamizi wa
Stakabadhi za Ghala (WRRB), Tume ya Maendeleo ya Ushirika (TCDC) na Soko la
Bidhaa Tanzania (TMX) ina jukumu la kuendeleza na kuhakikisha zao la korosho
linastawi na kuwa chachu ya kuinua na kuimarisha kipato cha mkulima. Tija kwa
mkulima inapatikana kupitia uzalishaji wa zao lenye ubora na lililoongezwa thamani
ili kukidhi mahitaji ya soko na kuweka mifumo imara ya masoko itakayompatia
mkulima soko la uhakika na bei shindani kwa mazao yake na bidhaa za korosho
zilizoongezwa thamani.

lli kuwa na upatikanaji wa soko la uhakika na uimara wa bei, Taasisi hizi
zimekusudia kuwepo kwa Mfumo madhubuti wa kusimamia uzalishaji, ukusanyaji,
utunzaji, uuzaji na ulipaji stahiki kwa mazao yanayozalishwa. Hivyo Taasisi
zinazosimamia mwongozo huu zitashirikiana na Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa pamoja na Taasisi nyingine zinazohusika katika utekelezaji wa mwongozo
huu.

Kwa kutambua umuhimu wa mfumo wa mauzo katika kuimarisha masoko na

kutatua changamoto zinazotokana na mauzo ya korosho, Taasisi husika
zinatekeleza majukumu yake kwa kuzingatia kanuni zifuatazo: Kanuni ya 59 ya
Korosho ya mwaka 2010 chini ya sheria Na. 18 ya 20{9; Kanuni ya 81 ya
kanuni ya vyama vya ushirika ya mwaka 2015 pamoja na Sheria ya vyama vya
Ushirika Na. 06 ya mwaka 2013; Kifungu cha 6(1) (l) cha Sheria ya Stakabadhi
za Ghala pamoja na Sheria ya Masoko ya Bidhaa ya mwaka 2015 na kanuni za

mwaka 2016. Taasisi husika kwa kushirikiana na wadau wa zao la korosho
zimeandaa Mwongozo wa Korosho wa msimu wa mwaka 202412025.

Pamoja na mambo mengine, Mwongozo huu unaelekeza na kufafanua yafuatayo:

utaratibu mzima wa ukusanyaji; usimamizi wa ubora; masoko na usafirishaji wa

korosho ghafi ndani na nje ya nchi; utoaji wa taarifS.za mauzo; kutoa ufanunuzi wa

baadhi ya masharti ya msingi na usuluhishi wa migogoro. Utekelezaji wa [/lwongozo

huu, utazingatia Sheria ya Tasnia ya Korosho Na.18 ya Mwaka 2009 pamoja na

Kanuni zake za Mwaka 2010, Sheria ya Ushirika Na.6 ya lMwaka 2013 na Kanuni

zake za 2015, Sheria ya Stakabadhi za Ghala Sura ya 339 ya mwaka 2016 na

Kanuni zake za mwaka 2016 na Sheria ya Masoko ya Bidhaa ya mwaka 2015 na kanuni

za mwaka 2016.

Hivyo Mwongozo huu utasomwa pamoja na Sheria zilizoainishwa hapo juu pamoja

na miongozo mingine itakayotolewa chini ya Sheria nyingine zinazohusika katika

mnyororo wa thamani wa zao la korosho. Utendaji wowote ulio kinyume na

Mwongozo huu, utakuwa ni ukiukwaji wa taratibu na mhusika anaweza kuchukuliwa

bu wa sheria husika
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1.0. SEHEMU YA KWANZA

1.1. VIFUNGASHIO VYA KOROSHO GHAFI KWA MSIMU WA MWAKA 202412025
Sehemu hii inaelekeza aina ya vifungashio, ubora wa vifungashio,
zitakazotumika na utaratibu wa manunuzi na usambazaji.

1.

1.2.2

1.2.3

1.2.4
1.2.5.
1.2.6.

1.2.7.

alama

1 2.

.21

Aina ya vifungashio
Magunia yatakayotumika kuhifadhia Korosho yatakuwa mapya ya kitani (Jute)
au mkonge (srsa/) yenye ubora uliothibitishwa na TBS.
Magunia yatanunuliwa kwa kuzingatia makadirio ya uzalishaji wa korosho kwa
msimu husika.
Magunia yatakuwa na nembo yenye rangi maalum ya chama kikuu husika, na

namba ya usajili ya AIvICOS kama inanyoonekana katika jedwali Na. 1

Magunia ni yenye uwezo wa kubeba korosho kilo 80
Magunia yatanunuliwa kwa kuzingatia sheria za manunuzi.
Magunia yatasambaar,ta kwenye vyama vya msingi chini ya usimamizi wa
chama kikuu. Chama kikuu kitawajibika kufuatilia matumizi ya magunia
yaliyosambazwa katika vyama vya msingi.

lnapotokea uhaba wa magunia na kulazimika chama kikuu kutafuta magunia
katika vyanzo vingine, chama kitalazimika kufuta rangi zilizopo katika gunia
husika na kitaweka alama kwa kutumia rangi yake ya utambulisho kabla ya
gunia hizo kutumika.

Jedwali Na.l Alama za Gunia

S/N Jina la Chama
Kikuu

Rangi ya
Majina ya
Utambuzi

MKOA Jina kwa kila gunia

1 TANECU Limited
Nyekundu Mtwara

MTWTANECU/Na. ya
usajiliwa Chama cha Msingi

Bluu
Mtwara

MTWMAMCU/Na. ya usajili
wa Chama cha Msingi

2. MAMCU Limited

Zambarau
Lindi

LND/RUNALI/Na. ya usajili
wa Chama cha Msingi

3 RUNALI Limited

LND/LINDl MWAMBAO/Na
ya usajiliwa Chama cha
Msinoi

Njano
Lindi

4 LINDI MWAMBAO
Limited

TNDR/ fAMCU/Na. ya
usaiiliwa Chama cha Msingi

Nyeusi
Ruvuma

5 TAMCU Limited

PWN/CORECU/Na. ya
usaiiliwa Chama cha Msingi

CORECU Limited Kijani
Pwani

6.

Tanga
TNG/TACACUiNa. ya usajili
wa Chama cha Msingi

7 TACACU Limited Nyeupe

CEAMCUi Na. ya Usajiliwa
Chama cha Msingi.

Nyekundu Singida8. CEAMCU Limited

DOMACICA/Na. ya Usajili
wa Chama cha Msingi.

Chokleti DodomaI DOMACICA Limited

UKICU/Na. ya Usajiliwa
Chama cha Msingi.

Machungwa Morogoro10. UKICU Limited

7
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2.0. SEHEMU YA PIL!

2.1. UTOAJI WA LESENIZA UNUNUZI WA KOROSHO
2.1.1. Maombi ya leseni za ununuzi wa korosho yatatumwa CBT kwa njia ya

kielektron iki kupitia mfumo wa'ATM I S' (U4rvvv. atm is.k1llmo . go.tz)
2.1 .2. Maombi ya Leseni yataambatishwa na nyarak a zifuatazo;

i. Hati ya mlipa kodi (Tax Payer ldentification Number-TlN)
ii. Hati ya Usajiliwa kampuni (Ceftificate of lncorporation)
iii. Leseni hai ya biashara (Valid business License)
iv. Hati hai ya ulipaji kodt (Valid Tax Clearence Certificate)
v. Jina la kampuni Pamoja majina ya Wakurugenzi waliosajili kampuni

Pamoja na namba zao za simu na barua pepe.
2.1.3. Mwombaji atalipa kinga/dhamana ya zabuni 'bid security' kwa viwango

vifuatavyo kabla ya kupata leseni na kiwango cha chini kununua katika mnada
ni tani 50.

Jedwali Na.2: Viwan o ki zabuni

NB: Mnunuzi hataruhusiwa kununua kiasi kikubwa cha korosho ghafi zaidi ya kiwango
cha kinga ya dhamana iliyowekwa.

2.1.4

2.1.5

2.1.6

Mnunuzi aliyekamilisha hatua ya usajili na kulipa kinga/dhamana ya zabuni 'bid

security' Bodi ya Korosho Tanzania ataingizwa kwenye mfumo wa Mauzo wa

Kielektronikiwa TttIX
Mnunuzi atajisajili katika mfumo wa TMX kwa kujaza fomu ya kuridhia kushiriki

minada kwa njia ya kielektroniki.
Mnunuzi atakayenunua korosho kiasi kikubwa kuliko kiwango cha kinga ya

dhamana iliyowekwa atalazimika kuwasilisha dhamana ya Benki kwa Bodi ya

korosho na TlvlX ya kudhibitisha uwezo kulipia korosho alizozidisha aidha kama

ameshidwa kuwasilisha dhamana hiyo atatozwa fainiya shilingi Milioni kumi.

Wabanguaji wa ndani ya nchi watanunua korosho za kubangua nchini kwa

kuzingatia utaratibu wa soko la awali ulioainishwa katika Mwongozo wa

Upatikanaji wa Korosho ghafi kwa Wabanguaji wa ndani kupitia soko la awali

kwa msimu 202412025 uliotolewa na Bodi ya Korosho Tanzania- Aidha,

wanaruhusiwa kununua korosho katika mnada kwa kiwango chochote na

hawalazimiki kuweka kinga ya zabuni kabla ya kupata leseni ya ununuzi wa

korosho badala yake watalazimika kuwasilisha dhamana ya benki (Banker's

Tani kwa Mnada Kiasi Gha Fedha
(Shilingi za Tanzania)

50 - 100 20,000,000.00

101 -250 50,000,000.00

251 - 500 100,000,000.00

501 - 1000 300,000,000.00

1001 - 3000 500,000,000.00

Zaidi ya 3001 1 ,000,000,000.00

2.1.7
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guarantee) kwa Bodi ya Korosho Tanzania ya kuthibitisha uwezo wa kulipia
korosho atakazonunua kabla ya kwenda kuriunua korosho katika mnada.

3.0. SEHEMU YA TATU

UKUSANYAJI NA USIMAMIZI WA KOROSHO GHAFI

3.1. Ukusanyaji wa Korosho kwenye ghala za AMCOS
3.1.1 Korosho zote zitakusanywa kupitia ghala zavyama vya ushirika vya msingi kwa

kuzingatia taratibu za udhibiti ubora kama zilizoainishwa kwenye Mwongozo
Namba 2 wa Usimamizi na Udhibiti Ubora unaotolewa na Bodi ya Korosho
Tanzania

3.1.2 Kila mkulima atakayepeleka korosho ghalani atapewa hati ya kupokelea
korosho (CPR) iliyoandikwa taarifa ya kiasi cha uzito na taarifa nyingine muhimu
za mkulima.

3.1.3 Korosho zilizopokelewa kwenye chama cha msingi zitahifadhiwa kwenye ghala
kwa kuzingatia taratibu za uhifadhi bila kuathiri ubora wake.

3.1.4 Mkulima atakusanya korosho ghafi katika Chama cha Msingi cha Ushirika kwa
kuainisha jina lake na namba ya utambulisho aliyopewa wakati wa zoezi la
usajili.

3.2 Upatikanaji wa Ghala Kuu (Ghala la Mnada) na Mwendesha Ghala/Meneja
Dhamana

i. Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala kwa kushirikiana na Bodi ya

Korosho na Vyama vikuu vya Ushirika itaainisha ghala zenye sifa ya kupokea
na kuhifadhi korosho ghafi kwa msimu wa mwaka 202412025.

ii. Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala kwa kushirikiana na Bodi ya

Korosho watachambua na kupitisha ghala zitakazofanya kazi kwa msimu wa

202412025 kulingana na uzalishaji wa maeneo husika.

iii. Ghala zitakazopitishwa ndizo zitakazoombewa leseni Bodi ya Usimamizi wa

Stakabadhi za Ghala kwa kuzingatia Sheria, Kanuni na Miongozo.

iv. Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala kwa kushirikiana na Vyama Vikuu

vya Ushirika, Bodi ya Korosho na Wakuu wa Wilaya watashirikiana katika

kumpata Mwendesha Ghala/Meneja Dhamana wa eneo husika.

v. Usimamizi wa Ghala Kuu utafanywa na Meneja Dhamana (Collateral Manager)

au Mwendesha Ghala atakayekidhi vigezo kwa kuzingatia utendaji wake wa

miaka ya nyuma.

Ukusanyaji wa korosho kwenye Ghala kuu (Ghala la Mnada)

Katika ghala kuu, Mwendesha Ghala/ Meneja Dhamana atapokea, atahifadhi na

kutoa stakabadhi ya korosho ghafi zilizopokelewa kutoka AMCOS kwa

3.3
3.3.1

ku
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3.3.2 l. Iwapo ghala litakuwa Iinasimamiwa na Mwendesha Ghala
a) Kupokea korosho kwenye madaraja ya ubora kwa kuzingatia viwango

vya udhibiti ubora kama ilivyoanishwa katika Mwongozo wa Udhibiti
Ubora Namba 2 wa Mwaka 2O24l2O2i;

b) Mwendesha Ghala atapokea korosho ghafi zilizo katika ubora wa Daraja
la Kwanza na Daraia la Pili wakati wote wa msimu na kuzipanga katika
loti tofauti kama ilivyoainishwa katika Mwongozo Namba 2 wa Usimamizt
na Udhibiti Ubora ;

c) Kupokea korosho ghafi zikiwa zimefungashwa kwenye vifungashio
vilivyoainishwa katika Sehemu ya 1.2;

d) Mwendesha Ghala atahakikisha kuwa taarifa ya mzigo uliopimwa na
kupokelewa kwenye ghala la mnada ndio itakayoandikwa kwenye
Stakabadhi ya ghala;

e) Korosho itakayopokelewa ghalani itakuwa ni kavu na hazina unyevu
unaozidi kiwango cha asilimia 10o/o (w/w), kama ilivyoainishwa katika
Mwongozo Namba 2 wa Usimamizi na Udhibiti Ubora ;

f) Korosho ghafi zitahifadhiwa kwa utaratibu utakaohakikisha fungu (stake)
lililoanza kuingia ndilo litakaloanza kuuzwa na kutolewa ghalani;

g) Mwendesha Ghala atahakikisha korosho zinazopokelewa kutoka kwenye
Chama cha Msingi zimejazwa kilogramu 80 katika kila gunia; endapo
uzito utatofautiana Chama cha Msingi (AMCOS) husika kitalazimika
kulazia kwa gharama zake kabla ya kupokelewa na kuandikwa
stakabadhi.

h) Mwendesha Ghala atawajibika kurudishia korosho ghafi zilizomwagika
katika ghala kwa ujazo wa kilogramu 80;

i) Kuzitoa Korosho kwa mnunuzi husika zikiwa katika ubora na kiasi kama
ilivyoainishwa katika mchanganuo wa mauzo;

j) Korosho ghafi zitakazotolewa ghalani ni zile zilizobainishwa kwenye loti

na Stakabadhi husika kwa kuzingatia maelezo yote yaliyoandikwa

k) Mwendesha Ghala atahakikisha mnunuzi au wakala wake anajaza hati
ya kukiri kuwa amepokea korosho ghafi (Fomu Na.13) kutoka kwa

Mwendesha Ghala katika hali ya ubora na uzito kama ilivyoainishwa
katika mchanganuo wa mauzo na Mwongozo namba 2 wa Usimamizi na

Udhibiti Ubora.

3.3.3 lwapo ghala litakuwa linasimamiwa na Meneja dhamana

(a) Meneja dhamana atapokea korosho kwenye madaraja Ya ubora kwa

kuzingatia viwango vya udhibiti ubora kama ilivyoanishwa katika

Mwongozo wa Udhibiti Ubora Namba 2 wa Mwaka202412025;
(b) Meneja dhamana atathibitisha kuwa hatua zote za uhakiki na upimaji wa

ubora kabla ya upokeaji wa korosho ghafi zimefanywa na mtaalamu wa

aliyethibitishwa na Bodi ya Korosho na kwamba taratibu zote za

G*- 4



uhakiki ubora zimefuata kama ilivyoelekezwa katika Mwongozo Namba 2
wa Usimamizi na Udhibiti Ubora ; '

(c) Meneja dhamana atalaza hati ya kuthibitisha uhakiki na upimaji ubora
kama itavyoandaliwa na mtaalamu wa udhibiti ubora na kusainiwa kwa
pamoja;

(d) Meneja dhamana atapokea korosho ghafi zilizo katika ubora wa Daraja la
Kwanza na Daraja la Pili wakati wote wa msimu na kuzipanga katika loti
tofauti kama ilivyoainishwa katika Mwongozo Namba 2 wa Usimamizi na
Udhibiti Ubora wa korosho ghafi [\/simu 2024125 ;

(e) Meneja dhamana hatazipokea korosho ghafi ambazo hazijakidhi ubora
stahiki kama ilivyoelekezwa katika Mwongozo namba 2 wa Usimamizi na
Udhibiti Ubora kwa kufuata utaratibu ufuatao ;

i. Kwa korosho ghafi ambazo baada ya uhakiki na upimaji zitakuwa na
kiwango kikubwa cha unyevu zaidi ya asilimia 1Ao/o(wlw), Meneja Dhamana
ataelekeza Chama cha Msingi husika (AMCOS) kushusha na kuweka pembeni
kwa ajili ya kukausha korosho hizo.

ii. Chama Cha Msingi husika (AMCOS) kitagharamia usimamizi wa
ushushaji na uanikaji wa korosho ghafi zitakazokuwa na unyevu uliozidi
kiwango hadi pale zitakapokuwa zimefikia ubora unaokubalika.

iii. Meneja Dhamana hataruhusu korosho ghafi ambazo haztlafikia ubora
stahiki wa unyevu kutolewa nje ya eneo la ghala kuu la upokeaji.
(f) Meneja dhamana atahifadhi Korosho ghafi kwa utaratibu utakaohakikisha
fungu (stake) lililoanza kuingia ndilo litakaloanza kuuzwa na kutolewa ghalani;
(g) Meneja dhamana atahakikisha korosho zinazopokelewa kutoka kwenye
Chama cha tvlsingi zimqazwa kilogramu 80 katika kila gunia; endapo uzito
utatofautiana Chama cha Msingi (AMCOS) husika kitalazimika kujazia kwa
gharama zake kabla ya kupokelewa na kuandikwa stakabadhi.
(h) Meneja dhamana atazitoa Korosho ghafi kwa mnunuzl husika zikiwa katika

ubora na kiasi kama ilivyoainishwa katika mchanganuo wa mauzo.
(i) Meneja dhamana atazitoa Korosho "ghafi ghalani zile tu ambazo
zilizobainishwa kwenye loti na Stakabadhi husika kwa kuzingatia maelezo yote

yaliyoandikwa kwenye Stakabadhi hiyo.
(j) Meneja dhamana atahakikisha mnunuzi au wakala wake anaiaza hati ya

kukiri kuwa amepokea korosho ghafi (Fomu Na 13) kutoka kwa Meneja

Dhamana katika hali ya ubora na uzito kama ilivyoainishwa katika mchanganuo

wa mauzo na Mwongozo Namba2wa Usimamizi na Udhibiti Ubora.

3.3.4 Ghala kuu litapangiliwa kwa kufuata utaratibu ufuatao:
a. Kwa kutumia rangi ya njano au nyeupe, kuchora mipaka ya eneo la fungu

Ia korosho na njia ya kupita katika sakafu ya ghala lote na kulipa namba

kwa kila eneo;
b. Kuacha nafasi (njia) yenye upana wa mita f kutoka ukuta wa jengo kwa

kila upande wa ghala ;

a nafasi (njia) ya kati yenye upana wa mita 2kati ya fungu moja na

5
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3.3.5

3.3.6

lingine. Kwa ruhusa maalum kutoka Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za
Ghala, nafasi hii inaweza kupungua liadi kufika mita 1;

d. Kimo cha fungu la korosho hakitakiwi kuzidi safu (tabaka) 18. Kwa
ruhusa maalum kutoka Bodi, safu zinaweza kuongezeka hadi kufika safu
22. NB: Takaba ya juu haitakiwi kuziba dirisha la hewa (vent)

e. Nafasi juu ya fungu haitapungua mita 2 kutoka kwenye ncha ya chini ya
paa la jengo la ghala.

f. Steka za korosho zitapangwa kwa kuzingatia Madaraja

Mwendesha Ghala na Meneja Dhamana ; atapaswa kutoa taarifa ya mapokezi
(Fomu Namba 5) na utoaji (Fomu Namba 6) kwa njia ya kielektroniki kila siku
kwa kuhakikisha kuwa taarifa zole zinazohusika zinaingizwa kwenye kanzidata
ya WRRB pindi mzigo unapokamilika kupokelewa au kutolewa ghalani. Mwisho
wa kuingiza taarifa za siku husika ni saa kumi na mbili jioni na kutakuwa na
muda wa ziada wa dakika sitini (60) baada ya muda rasmiwa ghala kufungwa.
Baada ya mchanganuo wa mauzo (Sales Catalogue) kuandaliwa, kutakuwepo
na siku moja ya ukaguzi wa korosho ghafi katika kila ghala linganifu na taarifa
katika mchanganuo wa mauzo. Ukaguzi huu utafanywa na wataalamu kutoka
CBT, WRRB, Chama Klkuu na Kamati ya Usimamizi wa Mfumo ngazi ya Wilaya

3.3.7 Kuzingatia matumizi ya nyaraka za ndani ya ghala: -

Wakatiwa Kupokea Korosho Ghafi Ghalani: -
i. Hati ya Mweka Mali ya kukabidhi korosho ghafi ghalani - "Produce

Delivery Note (PDN)" ikiambatana na Orodha ya Wakulima halisi

waliochangia katika korosho ghafi husika;
ii. Hati ya kuhesabu gunia - *Tally Sheef (TS)";
iii. Hati ya kupima uzito - 'Weight Alofe (WN)";
iv. Cheti cha Ubora - "Qualif,r Certificate (QC)'; pamoja na hati ya

kuhakiki utaratibu wa ubora kutoka kwa meneja dhamana (Quality

Confirmation Proced u res)

v. Hati ya kupokea korosho ghafi ghalani "Goods Received A/ofe

(GRN)',;
vi. Hati ya kuhifadhi korosho ghafi ambazo hazijapokelewa "Goods

/Vof Received Note (GNRN)".

Wakatiwa Kutoa Korosho Ghafi Ghalani: -

i, Nakala ya Ankara yaMauzo ya korosho ghafi- "Sales lnvoice";
ii. Hati ya toleo la korosho ghafi- "Re/ease Order";
iii. Agizo la kuchukua korosho ghafi ghalani kutoka kwa Mnunuzi

"Dispatch Order";
iv. Hati ya kuhesabu gunia - "Tally Sheef (TS)';
v. Hati ya kupima uzito - 'Weight lVofe UVN)";
vi. Hati ya kutoa mazao ghalani 'Warehouse Goods Issue lVofe
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vii. Hati ya kurejesha korosho ghafi zilizokataliwa
Nofe (GDN)'.

'Goods Denial

Nyaraka Nyingine: -

i. Rejesta katika ldara mbalimbali;
ii. Bin Card katika kila fungu (stake) iliyopo katika stoo ya kuhifadhi

korosho ghafi;

iii. Kitabu cha Ukaguziwa Taarifa za Ghala za Kila Siku

3.3.8 Kila korosho ghafi itakayohifadhiwa ambayo haikukidhi viwango vya kupokelewa
ghalani, AMCOS itapewa hati ya kuhifadhi korosho ghafi ambazo
hazijapokelewa (Goods Nof Received Note (GNRN) iliyojazwa masharti yote;

3.3.9 Malipo yote yatafanyika kwa njia za kibenki na ni kosa kwa mhusika yoyote
kufanya malipo kwa njia ya fedha taslimu.

3.3.10Meneja Dhamana/Mwendesha Ghala atawajibika endapo kutatokea upungufu
wa idadi ya gunia za korosho ghafi katika Stakabadhi husika katika Ghala Kuu.
lwapo upungufu huo utatokea, haukubaliki na utahesabiwa kama wizi ambao
utalipwa pamoja na adhabu ya asilimia20o/o ya thamaniya korosho ghafi husika
kwa aliyeathirika na tukio hilo;

3.3.11Meneja dhamana/ Mwendesha Ghala atafanya kazi kuanzia saa moja kamili
asubuhi (1:00) hadi saa kumi na mbili kamili jioni (,l2:00) kwa siku saba (7)

za juma. Hii haitahusisha sikukuu zinazotambulika kitaifa (za Kiserikali au za
Kidini).

3.3.12 Gharama za Mwendesha Ghala ni kama zilivyobainishwa hapa chini:

a. Dai la Kumiliki Korosho Ghafi Ghalani: -

i. Gharama ya Kutoa Huduma (Lien Charges) ni Shilingi 52 kwa kila

kilogramu ya korosho ghafi itakayopokelewa ghalani na kuandikiwa

Stakabadhi,
ii. Gharama ya kutoa huduma imejumuisha Kodi kwa mujibu wa Sheria za

Kodi ikiwa ni pamoja na Ongezeko la,Thamani (V.A.T), Kodi ya Zuio

(Withholding Tax), Kodi ya Mapato, Kodi ya Mashirika na ada na tozo za

Serikaliza Mitaa,
iii. Gharama katika Kipengele 3.3.11 (a)(i) italipwa na Mnunuzi kwa kila

kilogramu ya korosho ghafi iliyobainishwa katika Stakabadhi husika,

iv. lwapo uzito wakati wa kutoa korosho ghafi ghalani utatofautiana na uzito

uliobainishwa katika Stakabadhi husika Meneja Dhamana/Mwendesha

Ghala atamlipa Mnunuzi thamani ya mzigo uliopungua pamoja na

gharama ya kutoa huduma (lien charges),

v. Gharama ya kukodisha ghala haitakiwi kuzidi Shilingi 10.00 kwa kila

kilogramu itakayopokelewa ghalani,

3.3.12 Gharama za Meneja Dhamana Ghala ni kama zilivyobainishwa hapa chini

a. Dai la Kumiliki Korosho Ghafi Ghalan
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utekelezaji wa Kipengele 3.3.1 4.3.
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i. Gharama ya Kutoa Huduma (Lien Charges) ni Shilingi 52 kwa kila kilogramu ya

korosho ghafi itakayopokelewa ghalani na ku'andikiwa Stakabadhi.

ii. Gharama ya huduma kwa meneja dhamana haitajumuisha gharama za upakiaji

au ushushaji wa mizigo (casual labour), gharama za ukataji wa korosho kwa

uhakiki ubora, gharama za usafi wa ghala, gharama za ma1i, gharama za

umeme, gharama za marekebisho ya mizani na vibebeo, gharama ya ulinzi wa

ghala, gharama hizi zote twaja hapa zitakuwa ni gharama za mqa kwa moja

kwa chama kikuu cha Ushirika husika (Cooperative Union).

iii. Gharama ya kutoa huduma imejumuisha Kodi kwa mujibu wa Sheria za Kodi

ikiwa ni pamoja na Ongezeko la Thamani (V.A.T), Kodi ya Zuio (Withholding

Tax), Kodi ya Mapato, Kodi ya Mashirika na ada na tozo za Serikali za [/itaa.

iv. Gharama katika Kipengele 3.3.12 (aXi) italipwa na Mnunuzi kwa kila kilogramu

ya korosho ghafi iliyobainishwa katika Stakabadhi husika.

v. lwapo uzito wakati wa kutoa korosho ghafi ghalani utatofautiana na uzito

uliobainishwa katika Stakabadhi husika Meneja Dhamana atamlipa Mnunuzi

thamani ya mzigo uliopungua pamoja na gharama Ya kutoa huduma (lien

charges).
3.3.13tr/eneja Dhamana/Mwendesha Ghala na Mnunuzi/Mweka Mali watatakiwa

kuzingatia masharti ikiwa ni pamoja na kujaza Fomu Namba 7 kwa njia ya

kielektronic ndani ya siku 7 tangu kubainika utofauti wa uzito wa korosho ghafi

mnunuzi alizonunua kwa ghala husika.

3.3.14 Meneja dhamana/t\Iwendesha Ghala/Mnunuzi kuzingatia muda wa utoaji mzigo

ghalani na masharti yake kama ifuatavyo: -

2.3.14.1 Muda wa kuhifadhi korosho ghafi baad a ya mauzo hautazidi siku

1G tangu tarehe ya kutolewa ankara ya malipo (!nvoice). Siku hizi

zitaanza kuhesabiwa baada ya siku tano za malipo (siku hizi

zitajumuisha jumamosi na jumapili).
g.g.14.2 Baada ya siku 16, Mnunuzi atalipa gharama ya ziada ya kuhifadhi

korosho ghafi shilingi 4 kwa kilogramu kwa siku kwa muda wa siku 14

tu zinazofuata. Gharama hizi zitalipwa moja kwa moja kwenye Akaunti

ya tt/wendesha Ghala/ tvleneja dhamana. Aidha, gharama hiyo

haitahusisha korosho zenye changamoto ya ubora'

3.3.14.3 Hata hivyo, ifikapo siku ya 23 baada ya kutolewa kwa Ankara ya

Malipo (sales lnvoice) endapo mnunuzi halaanza au hajamaliza kutoa

mzigo wake Meneja wa dhamana/ Mwendesha ghala atapaswa

kuitaarifu Bodi ya Korosho kwa barua ili ltlnunuzi azuiwe kushiriki

minada inaofuata mpaka hapo atakapotoa korosho hizo.

3_3.14.4 Mwendesha Ghala/ Meneja dhamana anaweza kutoa taarifa ya

maandishi na llani Namba 2 kwa mnunuzi akimwagiza kutoa korosho

ghafi husika wakati wowote kabla au siku ya 23 tangu tarehe ya

kutolewa Ankara Ya Malipo (tnvoice). Mwendesha Ghala/ Meneja

dhamana atawasilisha taarifa ya maandishi Bodi (WRRB) pamoja na

Bodi ya Korosho kwa hatua za kutoa taarifa kwa wadau kuhusu
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3.3.15 Chama Kikuu kitashikilia kiasi cha shilingi'saba (7) kwa kilo ikiwa ni sehemu
ya tozo ya Mwendesha Ghala/lt/eneja Dhamana wakati wote wa msimu.
Endapo kutatokea tofauti ya daraja la ubora wa korosho alizonunua mnunuzi
na Bodi ya Korosho kuthibitisha utofauti huo, fedha iliyoshikiliwa itatumika
kufidia thamani ya utofauti wa bei ya daraja husika. Aidha, Bodi ya Korosho
itaelekeza Chama Kikuu kumlipa mnunuzi aliyepata hasara ya utofauti wa
daraja husika. Kama hakutatokea changamoto ya utofauti wa daraja la ubora,
fedha zilizoshikiliwa na Vyama Vikuu zitarejeshwa kwa Mwendesha
Ghala/Meneja Dhamana mwisho wa msimu.
Angalizo : Ubora wa korosho ni kwa kuzingatia madaraja na siyo (SOT)

3.3.16Kwa kuzingatia Kanuni za 28 na 59 za Tasnia ya Korosho za Mwaka 2010
mgogoro wowote utakaojitokeza katika Ghala Kuu unaohusu udarajishaji au
ubora; pande mbili zitawasilisha mgogoro huo Bodi ya Korosho Tanzania kwa
ajili ya kutolewa maamuzi. Kwa kuzingatia taratibu, maamuzi yatakayofikiwa na
Bodi ya Korosho Tanzania yatatekelea^ta na wadau husika.

3.3.17 Korosho ghafi ambazo hazitatolewa ghalani baada ya siku 21 tangu ilani
kutolewa zitataifishwa na Serikali na zitauzwa kwenye mnada. Pesa
itakayopatikana, pamoja na mambo mengine, itafidia gharama za uendeshaji
kwa pande husika;

3.3.18 Korosho zrtakazohifadhiwa kutoka kwa mkulima katika ghala la mnada

zitatunzwa mpaka siku 93 tangu kuandikwa kwa stakabadhi ya ghala kwa
korosho husika. lwapo kutakuwepo na talizo la soko, Muuzaji au Wakala
wake atatoa taarifa Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala ili ruhusa ya

kuongezewa muda wa kuweka korosho kutokana na kukosa soko; hii

haitasababisha ongezeko la Gharama za ziada za utunzaji wa korosho ghafi

katika kipindi cha leseni husika.

3.3.19Meneja Dhamana/N/lwendesha Ghala ataanzisha mchakato wa kutoa korosho

ghafi zenye hatari ya kuharibika au kupungua ubora nalau uzito au zilizopitiliza

muda wa kukaa ghalani kwa kutoa taarifa Bodi (WRRB) kwa lengo la WRRB

kuwataarifu wadau husika. Uamuzi wa mwisho kuhusu korosho hizi utatolewa

na Bodi ya Korosho Tanzania (CBT) kwa kushirikiana na wadau husika WRRB,
TCDC, Sekretarieti ya Mkoa na [/lamlaka za serikali ya Mtaa).

4.0
4.1

4.1.1

SEHEMU YA NNE
UENDESHAJI WA MINADA KUPITIA SOKO LA BIDHAA TANZANIA

Mauzo ya korosho ghafi kwa msim u 202412025 yalafanyika kwenye mnada
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kupitia mfumo wa Kielekroniki chini ya usimamizi wa Soko la Bidhaa Tanzania
kwa kushirikiana na Vyama Vikuu vya Ushirika pamoja .na Bodi ya korosho
Tanzania.

4.1.2 Kwa maeneo ambayo hakuna Vyama vya Ushirika, mauzo ya korosho
yatafanyika chini ya usimamiziwa Sekretarieti za mikoa zikishirikiana na Bodi ya
Korosho Tanzania pamoja na Soko la Bidhaa Tanzania.

4.1.3 Mfumo wa Mauzo wa Kilektroniki utafunguliwa kwa ajili ya wanunuzi wenye
kupenda kufanya Pre-Bid (Kuweka bei zao kabla ya mnada kuanza) bei hii

itaonekana kwa mnunuzi tu mpaka pale muda wa mnada kuanza mfumo
utakapofunguka.

4.1.4 Minada itafanyika kwa njia ya mtandao (kwa njia ya ushindani) kwa wanunuzi
kushiriki popote walipo kwenye eneo lenye mtandao.

4.1.5 Endapo kuna wanunuzi walifanya Pre-Bid, bei ya juu iliyopatikana ndio bei
itakayoanzia kwenye Lot husika kwa wanunuzi kuanza kushindana.

4.1.6 Wanunuzi kushindana kununua kwa Loti (Lot moja ikiwa ni kiasi cha korosho
kilichowasilishwa kwa daraja husika kwa kuzingatia uwingi wa korosho kwenye
ghala). Lot moja ikitumia muda wa dakika 1 na endapo mnunuzi ameweka bei

basi itarudia sekunde 40 mpaka ziishe bila mnunuzi mwingine kuweka bei.

Aidha mabadiliko ya muda wa mnada yanaweza kufanyika muda wowote
kulingana na mazingira na uhitaji wa soko.

4.1.7 Chama Kikuu cha Ushirika kitaingiza kwenye mfumo wa TMX taarifa ya kuridhia
au kukataa bei zilizopatikana.

4.1.8 TMX kwa kushirikiana na Vyama Vikuu pamoja na Bodi ya Korosho watatoa

taarifa ya mnada na kuwasilisha kwa wadau
4.1.9 Minada ya korosho itaendelea kadiri tarehe zitakavyopangwa hadi korosho za

wakulima zitakapoisha katika ghala za minada. Aidha, kutakapohitajika

mabadiliko yoyote, Bodi ya Korosho Tanzania kwa kushirikiana na Vyama Vikuu

pamoja na TMX watatoa utaratibu mbadala kulingana na mwenendo wa hali ya

soko.
4.1.1OEndapo Chama Kikuu kwa niaba ya wakulima hakitaridhia bei za washindi

zilizotangazwa, korosho hizo zitarqeshwa na kuuzwa tena kwenye mnada

unaofuata.
4.1.11Endapo itajitokeza kuwa hakuna mnunuzi aliyewasilisha maombi ya zabuni ya

manunuzi ya korosho kwa mujibu wa ratiba, Bodi ya Korosho Tanzania kwa

kushirikiana na TMX na Vyama Vikuu Vya Ushirika watapanga na kutangaza

tarehe ya marudio ya mnada huo.

4.1.1zEndapo itatokea korosho zimebaki kwenye mnada husika au zitapokelewa

Ghala la Mnada mpaka siku ya mnada husika. Chama Kikuu kitawasiliana na

Bodi ya Korosho na kutoa kibali cha kuuzwa kwa mnunuzi ambaye ataridhia

kulipia kwa bei ya mnada husika.

4.1.13Washiriki wa mnada watakuwa ni pamoja na wakulima, wanunuzi au

wawakilishi, TMX, Bodi ya Korosho Tanzania, Mrajis [t/saidizi, viongozi na

Serikali, Vyama vya Ushirika na wadau wengine.

Or-
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4.1.14Wajumbe wa Kamati ya mauzo ikijumuisha wawakilishi wa Bodi ya Korosho,
Soko la Bidhaa Tanzania, Mrajis Msaidizi, mwakilishiwa halmashauri, wakulima,
wanunuzi na wawakilishi wa Vyama vya Msingi na Vyama Vikuu watasaini fomu
ya makubaliano ya mauzo kwa siku husika itakayotolewa na Bodi ya Korosho
Tanzania.

4.1.15Hati ya l/lauzo (Sa/es Catalogue) itatolewa na Chama Kikuu cha Ushirika kwa
kushirikiana na Soko la Bidhaa kwa kuzingatia kanzidata ya Bodi ya Usimamizi
wa Stakabadhi za Ghala, saa 10 jioni kabla ya siku ya kuanza mnada.
Nyongeza ya Hati ya Mauzo (Sales Catalogue) itatolewa saa 1 kabla yakuanza
mnada.

4.1.16 Taarifa za Sales Catalogue zitaingizwa kwenye Mfumo wa Mauzo wa TMX kwa
kuzingatia loti kama zilivyopangwa kwenye ghala la mnada.

4.1.17 Chama Kikuu kitaandaa na kutoa ankara ya mauzo (Sa/es tnvoice) kwa
mnunuzi aliyeshinda zabuni mnadani ndani ya saa 24 baada ya mnada
kumalizika na sio vinginevyo. Mnunuzi aliyeshinda akitaka kuhamisha umiliki
kabla ya kulipia korosho atawajibika kuandika barua Bodi ya Korosho kuijulisha
juu ya mabadiliko hayo na atatakiwa kulipa Bodi ya Korosho asilimia 0.5 (O.S %)
ya thamani ya mzigo.

4.1.18 Mnunuzi hatapewa agizo la toleo (Release Wananty) na Chama Kikuu husika
mpaka atakapokamilisha malipo ya mkulima kwa mujibu wa ankara ya mauzo
na tozo zote za msimu husika.

4.1.19 Malipo ya fedha zamauzo ya korosho kutoka kwa mnunuzi kwenda akaunti ya
pamoja (Settlement Acount) ya Chama Kikuu husika na akaunti ya Bodi ya
Korosho yatafanyika ndani ya siku tano (5) za kazi tangu tarehe ya mnada
husika. Endapo mnunuzi atashindwa kukamilisha malipo kwa muda
ulioelekezwa atakuwa amekiuka taratibu ia mauzo. Chama Kikuu husika
kitalazimika kutoa taarifa Bodi ya Korosho ndani ya masaa 24 baada ya siku
tano (5) kupita na Korosho husika zitauzuta tena kwenye mnada unaofuata na;

a. lwapo korosho zimerudishwa kwenye mnada na zimenunuliwa kwa bei ya
chini kuliko bei ya mnada wa awali kinga yaZabuni (Bid Secunfy) iliyowekwa
na lMnunuzi itachukuliwa kufidia tofauti ya bei kwa mkulima.

b. lwapo korosho zimerudishwa mnadani na kununuliwa kwa bei ya juu kuliko
bei ya awali au sawa na bei ya awali Mnunuzi aliyeshindwa kulipia korosho
kwa wakati ataadhibiwa kwa kulipia asilimia tano (5%) ya thamani ya

korosho alizoshindwa kulipia kwa wakati. Fedha hizo zitakatwa na Bodi ya

Korosho hata baada ya minada kufika mwisho.
c. lwapo mnunuzi atatozwa faini na kiwango chake cha fedha ya kinga ya

dhamana kupungua; Mnunuzi huyo ataruhusiwa kuendelea kushiriki na

korosho katika minada kulingana na kiwango cha kinga yakunu
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dhamana iliyobaki, au atalazimika kuongeza kinga ya dhamana kufidia

kiwango kilichopungua. lwapo atashindwa kuongeza kiwango cha fedha za

kinga za dhamana na kiasi kilichobaki kuwa chini ya viwango vilivyopangwa,

mnunuzi hataruhusiwa kuendelea kushiriki minada.

d. lwapo chama kikuu hakitatoa taarifa Bodi ya Korosho, juu ya mnunuzi

kutokulipia korosho alizoshinda kwa wakati na korosho hizo kutokurejeshwa

katika mnada unaoufuata, Chama kikuu kitawajibika kuwalipa wakulima

wenye korosho husika ndani ya muda ulioainishwa katika kipengele 5.1.7

kwa kupitia mapato ya chama husika. Adhabu kwa mnunuzi husika itakuwa

ni sambamba na ile ilioainishwa katika kipengele namba 4.1.17 (b). Aidha

Chama Kikuu husika kitajaza na kusaini fomu maalum iliyoandaliwa na Bodi

ya korosho Tanzania kuthibitisha kupokea malipo ya korosho zilizouzwa

katika mnada ulioPita.

5 SEHEMU YA TANO
S.l UTARATIBU WA MALIPO YA KOROSHO KVI'A WAKULIMA NA WADAU

WENGINE
5.1.1 Malipo yote yatafanyika kupitia akaunti ya benki kwa wakulima na wadau

wengine.
5.1.2 Viongozi wa AMCOS kwa kushirikiana na Chama kikuu Pamoja na Maafisa

ushirika watahakikisha kuwa malipo ya fedha za mauzo ya korosho

yanahakikiwa katika vituo (payment centres) kabla ya kupeleka miamala ya

malipo benki.

S.1.3 Orodha ya majina yanayostahili malipo itabandikwa kwenye mbao za

matangazo kwenye vyama vya msingi husika kabla ya malipo kufanyika'

Endapo Chama Kikuu kitakiuka utaratibu huu kitawajibika ikiwa ni Pamoja na

kuwalipa wakulima ambao watakosa malipo yao

5.1.4 Hairuhusiwi kwa mkulima kutumia nambari ya akaunti ya benki isiyo yake kwa

ajili ya maliPo.

5.1.5 Tozo zote katika tasnia ya korosho zitalipwa na mnunuzi, bei ya mnadani ni

pesa itakaYokwenda kwa mkulima.

5.1.6 Mnunuzi atalipa fedha za Ununuzi wa korosho, tozo ya ushirika na tozo ya

Halmashauri katika akaunti ya chama kikuu husika. Tozo ya uendelezqi zao,

lozo ya Usimamizi wa zao, tozo ya Utafiti, tozo ya magunia na tozo ya

uendeshaji wa mfumo wa mauzo zitalipwa Bodi ya Korosho kama itakavyo

ainishwa na CBT kupitia Namba ya Akaunti na Mnunuzi kupewa taarifa kisha

Bodi ya Korosho itazituma kwenda kwenye akaunti zawadau husika.

5.1.7 Malipo kwa mkulima yanafanyika ndani ya siku saba (071 za kazi baada ya

mnada kufanyika na korosho kununuliwa. Orodha ya wakulima iliyotumika

kupeleka korosho ghala kuu, itatumika kuwalipa wakulima hao na sio

vinginevyo. Endapo kutakuwa na ucheleweshwaji wa malipo kwa wakulima bila

sababu ya msingi, AMCOS/ Chama kikuu husika kitachukuliwa hatua za

kisheria kwa kuzingatia taratibu za ushirika'
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6 SEHEMU YA SITA
UTARATIBU WA USAFIRISHAJI WA KOROSHO

6.l Usafirishaji kutoka ngazi ya AMCOS kwenda ghala la mnada
6.1.1 AMCOS itatoa taarifa kwa Chama Kikuu kuhusu korosho zilizokusanywa

kwenye vituo vyake zinazolakiwa kusafirishwa kwenda ghala Ia mnada.

6.1.2 Korosho zitasafirishwa kutoka AMCOS kwenda ghala la mnada baada ya

chama kikuu kutoa Agizo (Order) ya kutoa Korosho na Halmashauri ya Wilaya
kupitia vizuizi watahakikisha kuwa korosho hizo zimetoka kwenye ghala la

' AMCOS na sio vinginevyo.
6.1.3 Korosho zitakazosafirishwa kwenda ghala la mnada zitaambatishwa na orodha

ya wakulima wenye korosho husika na hati ya masafirisho kutoka AMCOS.

6.1.4 Mzigo huo utasindikizwa na msimamizi wa kituo husika cha ukusanyaji (mjumbe

wa Bodi ya AMCOS).
6.1.5 Korosho zitakazosafirishwa lazima ziwe na nyaraka zote za kusafirishia mzigo

kama vile hati yamazao kutoka katika AMCOS husika.

6.2Usafirishaji ngazi ya Ghala la Mnada kwenda kwa Mnunuzi
6.2.1 Korosho ghafi zitakazouzwa katika mikoa ya N/twara, Lindi na Ruvuma

zitasafirishwa kupitia Bandari ya Mtwara. Aidha kwa korosho za maeneo

mengine usafirishaji unaweza kufanyika kupitia Bandari za lVltwara, Dar-es-

salaam na Tanga
6.2.2 Korosho kutoka Mikoa ya Ruvuma, Lindi na Mtwara zitasafirishwa kwenda

bandari ya lt/twara baada ya kupata kibali cha kusafirisha korosho (PDN) ndani

ya nchi kinachotolewa na Bodi ya Korosho kwa njia ya kielektroniki ambacho

kitakuwa hai (Valid) ndani ya saa 48. Aidha na korosho za Mkoa wa Pwani na

mikoa mingine zitakazosafirishwa kwenda bandari ya Dar es Salaam na Tanga

zitasafirishwa ndani ya saa 48. lwapo kutatokea changamoto kabla ya kufikisha

mzigo, mnunuzi atatoa taarifa ya maandishi kwa Bodi ya Korosho Tanzania ili

kuongezewa muda wa matumizi kwa kuzingatia taratibu za utoaji vibali hivyo.

6.2.3 Aidha kwa kuzingatia kipengele na 6.2.2 cha muongozo huu, korosho zote

nchini zitasafirishwa kuanzia saa 12 asubuhi hadi saa 12 jioni wakati wote wa

msimu.
6.2.4 lwapo kutakuwa na hitaji la mnunuzi kuhamisha umiliki wa Korosho

zilizonunuliwa baada ya kulipia mzigo husika na kabla ya kusafirisha kwenda

katika ghala lake ama bandarini, mnunuzi ataomba idhini kwa maandishi kwa

Bodi ya Korosho Tanzania, na kulipia kiasi cha TZS 200,000 kwa kila PDN

itakayotolewa.
6.2.5 lwapo kibali cha kusafirisha korosho ndani ya nchi (PDN) kilichotolewa na Bodi

ya Korosho kimeisha muda wake wa matumizi mnunuzi atawalibika kuomba

kibali kipya kwa kulipia kiasi cha TZS 100,000.

6.2.6 Mtu yeyote atakayebainika kununua, kuhifadhi au kubeba korosho zilizouzwa

o rasmi atachukuliwa hatua kwa mujibu wa sheria'nje

.tu- 13



6.2.7 Korosho zitakazokamatwa zikiwa zimenunuliwa, zimehifadhiwa, kuuzwa au

kusafirishwa kwa utaratibu ulio nje ya mwbngozo huu, zitataifishwa kwa mujibu

wa sheria husika na kuuzwa kwenye mfumo rasmi. Fedha zitakazopatikana

zitatumika pamoja na mambo mengine, kuendeleza zao la korosho katika eneo

husika chini ya usimamizi wa Bodi ya Korosho Tanzania. Mwongozo huu

hautahusika na korosho zilizonunuliwa kwenye soko la awali.

Mtu yeyote msafirishaji/mmiliki wa gari au chombo chochote cha usafiri

atakayebainika kusafirisha korosho mbovu kwa kujua au kwa kutokujua,

atatozwa faini ya kiasi cha shilingi milioni moja na laki tano (1,500,000) na

mwenye mzigo atatozwa faini ya shilingi milioni moja na laki tano (1,500,000) na

mzigo huo utataifishwa na kuteketezwa kwa gharamaza mwenye mzigo.

6.2.8

6.3Usafirishajiwa korosho nje ya nchi
6.3.1 Maombi ya vibali vya kusafirisha korosho nje ya Nchi (Export permit)

yataambatishwa na barua ya maombi ya kusafirisha korosho nje ya nchi

ikielezea kiasi kinachosafirishwa na nchi husika mzigo unakoelekea, ankara ya

biashara (commerciat invoice) na agizo la kusafirisha (shipping order)

yatawasilishwa Bodi ya Korosho kupitia mfumo wa kielekroniki wa utoaji vibali.

Vibali vitatolewa kuanzia saa mbili kamili (2:00) asubuhi hadi saa kumi na

mbili (12:00) jioni siku zote za wiki (Jumatatu hadi Jumapili) katika kipindi chote

cha msimu wa mauzo.
6.3.2 Korosho zozote zitakazokamatwa zikisafirishwa kinyume na taratibu za

usafirishaji nje ya nchi zitataifishwa na wahusika waliokiuka taratibu

watachukuliwa hatua kwa mujibu wa sheria.

6.3.3 Mabadiliko ya taarifa za umiliki wa korosho zinazotakiwa kusafirishwa nje ya

nchi yatafanyika baada ya mwombaji kuwasilisha barua ya maombi kwa Bodi ya

Korosho ikiambatishwa na nyaraka za kununua na kusafirisha korosho hizo

ndani ya nchi (PDN). lwapo mnunuzi atakuwa amehamisha umiliki, atawajibika

kukamilisha taratibu za kubadilisha umiliki na kulipia kiasi cha TZS 200,000 kwa

kila PDN iliyotumika kusafirisha korosho ndaniya nchi'

6.3.4 Korosho zitakazosafirishwa nje ya nchi zitalipiwa ushuru wa kusafirisha Korosho

nje ya nchi kiasi cha Dola za Marekani 160 kwa tani au asilimia kumi na tano

(15%l ya bei ya malipwani (kiwango chochote kitakachokuwa juu kati ya hivi)

ndicho kitakachotumika kukokotoa ushuru utakaolipwa moja kwa moja kwenye

Mamlaka ya MaPato Tanzania (TRA)'

6.3.5 Mnunuzi atakayesafirisha Korosho nje ya nchi atawasilisha Bodi ya Korosho

Tanzania nakala zilizothibitishwa za "Bill of Lading" ndani ya siku saba (7)

tangu siku iliPotolewa.

6.3.6 Mnunuzi atakayeshindwa kuwasilisha Bodi ya Korosho Tanzania nyaraka

zilizota)wa katika Kifungu cha 6.3.5, hatapewa kibali kingine cha kusafirisha

Korosho nje ya nchi hadi hapo atakapowasilisha nyaraka zilizotaiwa katika

kifungu tajwa hapo juu, isipokuwa ikithibitika korosho zilizoombewa kibali cha

mwanzo hazijasafirishwa. Aidha, ifikapo mwisho wa Msimu kama hajawasilisha
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nyaraka hizo, hatarejeshewa Kinga ya dhamana mpaka awasilishe nyaraka

husika.
6.3.7 Endapo ikithibitika mnunuzi amesafirisha Korosho nje ya nchi kiasi kikubwa

zaidi ya alichonunua mnadani au alichonunua kutoka kwa kampuni nyingine,

hatarejeshewa kinga ya dhamana na atatozwa faini ya asilimia 10 ya thamani ya

wastani wa bei ya soko kwa kiasi cha korosho ghafi zilizozidi na atakosa sifa ya

kupewa leseni ya ununuzi wa korosho ghafi kwa msimu mmoja wa mauzo.

7 SEHEMU YA SABA

T.l UKIUKWAJI WA SHERIA
7.1.1 Mdau yeyote atakayekiuka ttlwongozo huu, atachukuliwa hatua stahiki. lwapo

kutatokea mkanganyiko kati ya adhabu iliyoainishwa katika mwongozo na

adhabu iliyoainishwa kwenye Sheria na Kanuni, sheria na kanuni zitachukua

nafasi.

8 SEHEMU YA NANE

S.OWAJIBU WA WADAU
Katika kuimarisha usimamizi wa masoko, mauzo pamoja na shughuli nyingine

zinazohusiana na Tasnia ya Korosho, mahusiano na wadau wengine yanahitajika.

Hivyo Wadau pamoja na masharti mengine kwa mujibu wa Sheria, watakuwa na

wajibu kama ifuatavyo:

S.l Mkulima
8.1.1 Kufungua akaunti benki kwa ajili ya kupokelea fedha zake za malipo ya

Korosho (Majina ya utambulisho na anuani ya mhusika yaandikwe kwa

usahihi ili kuepuka usumbufu wakati wa malipo).

8.1.2 Kuvuna, kukausha, kuchambua na kupanga madaralaya Korosho zake

8.1.3 Kupeleka Korosho zile tu zilizopangwa katika madaraja yanayotambulika na

mwongozo Na. 2 wa udhibiti ubora katika kituo cha kukusanyia cha Chama

cha ushirika cha Msingi mahali alipo.
g.1.4 Kupokea na kuhifadhi hati ya kupokelewa Korosho zake katika Chama cha

Msingi (CPR) ikionesha uzito na taarifa nyingine muhimu za mkulima ikiwemo

jina na akaunti Ya benki.
g.1.5 Kushiriki kwenye minada ya mauzo ya Korosho endapo atahitaji kufanya

hivyo.
g.1.6 Kufuatilia taarifa za mauzo ya Korosho zake kupitia kwenye Chama chake

cha Msingi.
g.1.7 Kuweka kumbukumbu sahihi za mauzo ya Korosho zake kila anapopeleka

mzigo wake kwa ajili Ya mauzo.
g.1.g Kuandikisha jina kamili nambari ya utambulisho, nambari ya akaunti ya benki

na nambari ya simu kwa usahihi kwa chama cha ushirika cha msingi wakati

wa kupeleka korosho.

8.1.9 Kuuza Korosho zake kwenye Mfumo rasmi
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8.1.10 Kufuata taratibu

mwongozo huu.

nyrngrne kwa ukamilifu kama zilivyoainishwa katika

8.2Chama cha Ushirika cha Msingi
8.2.1 Kukusanya Korosho ghafi kutoka kwa Mkulima kwa kuzingatia taratibu za

Ubora kama zilivyoainishwa kwenye Mwongozo Namba. 2 wa Usimamizi na

Udhibiti Ubora wa Korosho ghafiwa mwaka 202412025.

8.2.2 Kupima uzito wa Korosho kwa kutumia Mzani uliohakikiwa na kuthibitishwa
na Wakala wa Vipimo na Mizani (WMA) kwa mwaka 202412025

8.2.3 Kuhakikisha anapokea korosho yenye unyevu usiozidi asilimia 10 (10%) kwa

kutumia kipima unyevu kilichothibitishwa na TBS.
8.2.4 Kutoa na kumpatia Mkulima CPR (Crop Produce Receipt) yenye kuonesha

kiasi cha uzito wa korosho iliyopokelewa na taarifa nyingine muhimu za
mkulima na kuweka kumbukumbu sahihi za CPR katika rejesta
itakayosainiwa na Mkulima husika.

8.2.5 Kuhakikisha kuwa kila gunia la korosho ghafi linalopelekwa kwenye ghala la
mnada lina uzito wa kilo 81. Uzito huu unajumuisha kilogramu 80 za
korosho ghafi na kilo moja (1) ya gunia tupu.

8.2.6 Kupokea Korosho zenye uzito na viwango vya ubora vinavyokubalika kutoka
kwa Mkulima kwa kuzingatia Mwongozo Na 2 wa Usimamizi wa Udhibiti
Ubora wa korosho ghafi.

8.2.7 Kutunza Korosho za lt/kulima na ubora wake kabla ya kuzipeleka kwenye
Ghala la Mnada.

8.2.8 Kuweka alama za utambulisho wa chama husika kwenye gunia zitazotakiwa

kutumika kama ilivyoainishwa katika jedwali Na.1 ya Mwongozo huu kabla ya

kusafirisha gunia kwenda ghala kuu.

8.2.9 Kuhakikisha Mtendaji Mkuu wa Chama cha tt/singi anatoa taarifa kamili na

sahihi za minada kwa wakulima kwa kuzingatia matakwa ya stakabadhi ya

ghala,

8.2.10Kuandaa orodha ya malipo na nambari za akaunti za wakulima na

kuziwasilisha benki kwa ajili ya malipo.

8.2.11Kupeleka Korosho katika Ghala la Mnada kwa kutumia hati ya kusafirisha

Korosho inayotolewa na AMCOS (hati ya kutolea mazao), chama kikuu

(Agizo la kutoa Korosho - Order)

8.2.12 Kupokea hati za kupokelewa Korosho katika ghala la mnada, fomu iliyojazwa

orodha ya Wakulima na hati ya ubora wa Korosho na kuziwasilisha Chama

kikuu husika.
8.2.13 Kuhifadhi Stakabadhi ya Ghala (Warehouse Recerpf), fomu iliyojazwa orodha

ya Wakulima na hati ya ubora wa Korosho zilizopokelewa katika ghala kuu

kwa mnada husika.

8.2.14 Kubandika orodha ya wakulima kwenye mbao za matangazo ikionesha bei ya

mauzo na makato husika.

8.2.15 Kufanya malipo kwa wakulima kwa wakati kulingana na mwongozo huu.

G--
16( /st$



{
b)

8.2.16 Kufuata taratibu nyingine kama zilivyoainishwa au kurejewa katika mwongozo

huu.

8.3Chama Kikuu Gha Ushirika
8.3.1 Kutoa maelekezo kwa msafirishaji kubeba korosho zilizo katika maghala ya

chama cha ushirika cha msingi.

8.3.2 Kuratibu ukusanyaji wa Korosho kutoka Vyama vya tt/singi kwenda kwenye

ghala la mnada.
8.3.3 Kuagiza na kusambaza vifungashio na nyaraka mbalimbali kwa ajili ya

Vyama vya ushirika vya msingi

8.3.4 Kusimamia usafirishaji wa korosho kutoka vyama vya msingi kwenda ghala

kuu la mnada.
8.3.5 Kuhakikisha kuwa vyama vya msingi vinakusanya na kusafirisha korosho

zao kwa wakati.

8.3.6 Kufuatilia upokeaji wa korosho za vyama vya msingi katika ghala kuu na

kuzisaidia AMCOS kutatua changamoto za upokeaji wa korosho

zinapojitokeza kwenye ghala kuu la mnada.

8.3.7 Kuhakikisha vifungashio (magunia) vimethibitishwa na Shirika la viwango

Tanzania (TBS) na kuhakikisha magunia hayo yanawekwa alama kama

ilivyoainishwa katika kipengelel ,2.3 cha mwongozo huu

8.3.8 Kupokea na kutunza taarifa za stakabadhi ya ghala iliyotolewa na

Mwendesha ghala.

8.3.9 Kuandaa ratiba na vituo vya minada kwa kushirikiana na Bodi ya Korosho

Tanzania.
8.3.10 Kuandaa hati ya mauzo (Sales Catalogue) ambayo itaainisha kiasi cha

korosho, ubora, namba ya stakabadhi ya ghala na ghala la mnada husika.

8.3.11 Kuwasilisha maamuzi ya wakulima juu Ya kuridhia au kukataa bei

iliyopatikana.
B.g.12Kutoa ankara ya mauzo (sa/es invoice) na kumkabidhi mnunuzi na nakala

Bodi ya Korosho kwa kuzingatia mwongozo.huu.

8.3.13Kuandaa agizo la toleo (Release orde) na stakabadhi halisi za ghala kwa

mnunuzi ambaye zabuni yake ilishinda baada ya malipo kufanyika

8.g.14Kuhamisha fedha za mauzo kwenda kwa AIVICOS kwa wakati na

kumsimamia AMCOS kulipa wakulima kwa muda ulioelekezwa na Mwongozo

huu.

8.3.15 Kufuata taratibu nyingine kama zilivyoainishwa katika mwongozo huu'

8.4Meneja Dhamana/ Mwendesha Ghala
g.4.1 Kuomba na kupata leseni ya kuendesha Ghala kutoka Bodi ya Usimamizi wa

Stakabadhi za Ghala baada ya kuthibitishwa na Chama Kikuu cha Ushirika,

Bodi ya Korosho na ofisi ya Mkuu wa wilaya na kutimiza masharti

yaliyotolewa kwa mujibu wa Sheria ya Usimamiziwa Stakabadhi za Ghala'
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8.4.2 Kupokea, kuhifadhi na kutoa korosho zenye ubora unaotambulika na Sheria

ya tasnia ya korosho kama ilivyoainibhwa katika mwongozo Na.2 wa

Usimamizi na Udhibiti Ubora wa korosho ghafi.

8.4.3 Kutoa kwa usahihi taarifa kwa ajili ya kuandaa mchanganuo wa mauzo (sa/es

catalogue) ambazo zinaonesha kiasi cha korosho zilizopo ghalani, mmiliki, na

ubora wa Korosho husika.

A.4.4 Kutoa korosho kwa mnunuzi kwa kuzingatia ubora na uzito ulioainishwa

kwenye mchanganuo wa mauzo baada ya mnunuzi kukamilisha malipo na

kupewa Re/ease warranty na Chama Kikuu husika.

8.4.5 Kuomba kibali cha kusafirisha korosho ndani ya nchi (PDN) kwa Bodi ya

Korosho Tanzania kwa niaba ya mnunuzi kwa njia ya kielektroniki na kutoa

nakala ngumu (hard copy) ya PDN kwa mnunuzi.

8.4.6 Kuzingatia matumizi ya nyaraka na vigezo vyote vilivyoainishwa katika

kipengele 3.3.4 cha muongozo huu.

8.4.7 Kujaza fomu namba 7 baada ya kukubaliana na mnunuzi husika na

kuiwasilisha Bodi ya Usimamiziwa Stakabadhi za Ghala kwa wakati.

8.4.8 Kulipa faini zilizoainishwa katika mwongozo huu na Mwongozo wa Usimamizi

na Udhibiti wa Ubora wa korosho ghafi.

8.4.g Kufuatilia na kuhakikisha kuwa wanunuzi wanatoa korosho zao Wva wakati

kwenye ghala kuu la mnada.

8.4.10 Kufuata taratibu nyingine kama zilivyoainishwa katika mwongozo huu

S.5Mnunuzi
8.S.1 Kuomba na kupata leseni ya ununuzi wa Korosho ghafi inayotolewa na Bodi

ya Korosho Tanzania baada ya kukidhi masharti ya upatikanaji wa leseni

hiyo.

A.5.2 Kujisajili katika mfumo wa TMX kwa kujaza fomu ya kuridhia kushiriki minada

kwa njia ya kielektroniki.

8.5.3 Kuweka bei kwenye mfumo wa mauzo wa TMX na kununua kiasi cha korosho

kulingana na uwezo wa kinga ya dhamana (Bid Secuity) kama ilivyoainishwa

kwenye jedwali namba 02.
g.S.4 Kuhakikisha kuwa kiwango cha chini cha korosho ghafi kinachoweza

kununuliwa kwenYe mnada ni tani 50
g.5.5 Mauzo yote ya korosho kwa Mnunuzi yeyote kwa ajili ya kusafirisha nje ya

nchi, yatafanyika kupitia mfumo wa TMX.

8.5.6 Kulipia Korosho alizonunua Mnadani kwa mujibu wa ankaruya Mauzo (sa/es

lnvoice), kabla ya kwenda kuhakiki na kuchukua korosho kwenye ghala la

Mnada.
g.S.l Kuomba kibali cha kusafirisha Korosho (export permit) kwa njia ya

kielektroniki kutoka Bodi ya Korosho Tanzania'
g.5.g Kuzingatia masharti ya leseni yake na kulipa tozo zilizokubalika kwa mujibu

Sheria za nchi
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8.5.9 Kuandika Agizo (Order) la kuchukuwa korosho ghafi toka ghalani kwa

kuzingatia jina, idadi ya magunia na uzitd wake katika Stakabadhi husika;

8.5.10Kuhakikisha korosho ghafi anazochukuwa katika ghala ni kwa mujibu wa

Stakabadhi inayotoka katika fungu husika;

8.5.11 Kutia saini fomu ya kukiri kupokea korosho katika ubora na uzito kulingana

na Mchanganuo wa mauzo (sales Catalogue) kutoka kwa mwendesha ghala

8.5.12 Kuhakikisha analinda ubora wa korosho wakati wote wa kusafirisha ndani na

nje ya nchi.

8.5.13Kuhakikisha anatumia wasafirishaji au kampuni zinazotambulika na kuingia

nazo mkataba kwa ajili ya kusafirisha korosho ndani ya nchi.

8.s.14kuzingatia masharti na vigezo vya mnada wa mauzo ya Korosho ghafi na

masharti mengine katika Mwongozo huu.

S.6Msafirishaji
8.6.1 Kuhakikisha kwamba wakati wote wa safari ana kibali halali cha kusafirishia

korosho ndani ya nchi (PDN) na kibali cha kusafirisha korosho nje ya nchi

(Export Permit) kinachotolewa na Bodi ya Korosho Tanzania.

8.6.2 Kusafirisha Korosho kutoka ghala la Mnada kuelekea bandarini au ghala la

kuhifadhia Korosho kwa kutumia gari lenye viwango na Ubora kwa mujibu wa

vigezo vilivyoainishwa 12 "l A1ffi".
8.6.3 Kusafirisha na kufikisha Korosho zikiwa na uzito na ubora kama

zilivyochukuliwa kwenye ghala husika.

8.6.4 Kuwa na mkataba na mnunuzi husika kwa ajili ya kusafirisha korosho.

8.6.5 Kufuata taratibu nyingine kama zilivyoainishwa kwenye mwongozo huu.

8.7Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania

8.7.1 Kuhakikisha magunia ya kuhifadhi Korosho ghafi kwa Msimu wa 202412025

yanaagizwa na Vyama Vikuu vya Ushirika kwa wakati kwa niaba Ya

Wanachama wake ambao ni Vyama vya Ushirika vya Msingi katika maeneo

yanayolima Korosho.

8.7.2 Kuweka na kusimamia miongozo ya ununuzi na uagizaji wa magunia kwa

mujibu wa Sheria za Manunuzi.

8.1.3 Kusimamia usambazaji wa tt/agunia ya kuhifadhi Korosho ghafi kwa Vyama

vikuu na vyama vya Ushirika vya Msingi kwa tMsimu wa mwaka202412025.

g.7.4 Kuhakikisha Vyama vya Ushirika vya msingi vinawalipa wakulima fedha

stahiki za mauzo ya Korosho kwa wakati kama ilivyoanishwa kwenye

mwongozo huu.

8.7.5 Kufanya Ukaguzi wa mara kwa mara (inspection) kwenye Vyama vya

Ushirika vya Msingi na Vyama Vikuu vya Ushirika wakati wa msimu wa

mauzo.

8.7.6 Kufuata taratibu nyingine kama zilivyoainishwa katika mwongozo huu.

8.8Bodi ya Usimamiziwa Stakabadhiza Ghala
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8.8.1

8.8.2

8.8.3

8.8.4

8.8.5

Kutoa leseni kwa Meneja dhamana/mwendesha ghala za kuhifadhi Korosho

ghafi baada ya kuthibitishwa na Vyama'Vikuu, Bodi ya Korosho na Ofisi ya

Mkuu wa Wilaya.
Kupokea taarifa kwenye kanzidata zenye kiwango na ubora, uzito na mmiliki

wa korosho ghafi zilizoingia ghalani kila siku.

Kuhakikisha taarifa za ubora na uzito zinazotolewa na Waendesha ghala ni

sahihi kabla ya hati ya mauzo (sales Catalogue) kusambazwa kwa wanunuzi.

Kusimamia Meneja dhamana/Mwendesha ghala kupokea, kuhifadhi na kutoa

korosho ghafi kwa kuzingatia miongozo, kulipa faini atakazotoanta wakati wa

msimu na kuchukua hatua stahiki iwapo kutatokea ukiukwaji wa Mwongozo

huu na Mwongozo na.2 wa Usimamizi na Udhibiti Ubora wa korosho ghafi,

Kufuata taratibu nyingine kama zilivyoainishwa katika mwongozo huu.

8.9Bodi ya Korosho Tanzania
8.9.1 Kusajili na kutoa leseni ya ununuzi wa Korosho ghafi nchini kwa wanunuzi

watakaokidhi vigezo na masharti ya kupata leseni yaliyoainishwa kwenye

tangazo la utoaji leseni katika msimu husika.

A.9.2 Kuandaa orodha ya wanunuzi waliopewa leseni na kuwasilisha Soko la
Bidhaa Tanzania, Vyama vya Ushirika, Ofisi za Wakuu wa Wilaya na Wakuu

wa Mikoa.

8.g.3 Kusimamia na kudhibiti ubora wa Korosho kwa mujibu wa Sheria ya Tasnia

ya Korosho, Kanuni zake na Mwongozo na.2 wa usimamizi wa ubora.

8.g.4 Kushirikiana na Vyama Vikuu vya Ushirika katika kuandaa ratiba ya minada

kwa chama kikuu husika na kusimamia minada kwa kuzingatia taratibu na

Mwongozo huu

8.g.5 Kutafuta na kutangaza taarifa za mwenendo wa bei za soko la korosho

duniani kwa kushirikiana na Soko la Bidhaa Tanzania pamoja na Vyama

Vikuu vya Ushirika.

8.9.6 Kuandaa na kutoa taarifa za mwenendo wa soko la korosho katika ngazi zote

za ununuzi, uuzaji na usafirishaji wa korosho ndani na nje ya nchi.

8.g.7 Kutoa vibali na kusimamia usafirishaji wa korosho ndani na nje ya nchi kwa

kuzingatia sheria na taratibu husika.

8.g.8 Kuwaunganisha wadau mahususi wa Tasnia ya Korosho katika usimamizi wa

masoko, mauzo na usafirishaji wa korosho ghafi na zilizobanguliwa

g.g.g Kufuata taratibu nyingine kama zilivyoainishwa katika mwongozo huu.

B.g.lOKutoa taarifa za wanunuzi waliokosa sifa ya kushiriki mnada kwa Soko la

Bidhaa Tanzania kwa wakati.
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8.10 Soko la Bidhaa Tanzania (TMX)

8.10.1 Kusajili wanunuzi waliopata leseni kutokb Bodi ya Korosho Tanzania kwenye

mfumo wa kielektroniki.

8.11.2Kuandaa na kutangaza tarehe za minada kwa kushirikiana na Bodi ya

Korosho pamoja na Vyama Vikuu vya Ushirika.

8.1O.3Kuweka kinga bei kwa kushirikiana na Chama Kikuu na Bodi ya Korosho

Tanzania
B.l1. Kufungua Mfumo wa Mauzo wa Kielektroniki kwa ajili ya wanunuzi kufanya

Pre-Bid na kuendesha mnada kupitia mfumo wa kielektroniki.

8.10.5 Kutoa taarifa ya matokeo ya mnada husika kwa wadau.

8.10.6 Kufuata taratibu nyingine kama zilivyoainishwa katika mwongozo huu.

8.11 Halmashauri
8.11.1Kuelimisha na kuhamasisha wakulima kuhusu mauzo ya korosho kupitia

Mfumo wa kielektroniki (TMX) kwa kushirikiana na Soko la Bidhaa Tanzania.

8.11.2 Kuunda, kusimamia na kugharamia vikosi kazi katika Halmashauri ili

kutekeleza mfumo wa kudhibiti ununuzi holela wa korosho katika mfumo usio

rasmi pamoja na kutatua changamoto zote zinazojitokeza katika maeneo yao

kwa kushirikiana na Bodi ya Korosho.

8.11.3Kupitia maafisa kilimo wa Kata, Vijiji na Wilaya kutoa elimu ya ubora wa

korosho kwa wakulima na kufanya ukaguzi katika ghala la Amcos kwa

kushirikiana na Bodi Ya Korosho.

A.11.4 Kufuata taratibu nyingine kama zilivyoainishwa katika mwongozo huu.

8.12 Sekretarieti za Mikoa
8.12.1Kuwajengea uwezo wataalamu wa Halmashauri ili waweze kutoa elimu ya

uzalishaji, Ubora wa korosho na kuhamasisha mauzo kwa mfumo wa

kielektroniki kwa kushirikiana na Bodi ya Korosho Tanzania.
g.12.2Kudhibiti, kuunda na kugharamia vikosi kazi katika Mkoa ili kudhibiti ununuzi

holela wa Korosho maarufu kama 'Kangomba' pamoja na kutatua

changamoto zote zinazojitokeza katika maeneo yao'

8.12.3 Kufuata taratibu nyingine kama zilivyoainishwa katika mwongozo huu'

8.f 3 Taasisi za fedha
g.13.1 Kuhamasisha wakulima kufungua akaunti za Benki na kutunza amana zao

katika mabenki pamoja na kutumia fursa za huduma za kibenki katika

maeneo yao.
g.11.2Kupokea malipo ya korosho kutoka kwa Mnunuzi kupitia akaunti ya Pamoja

na akaunti ya Bodi ya korosho na kuwalipa wakulima na wadau fedha zao za

mauzo ya korosho kama watakavyoelekezwa'

8.13.3 Kutoa taarifa kamili za malipo yaliyoshindikana kufanyika (rejects) kwa vyama

vya ushirika vya

8.1 3.4 Kufuata taratibu
msingi.
nyingine kama zilivyoainishwa kwenye mwongozo huu
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B.13.5Malipo ya wakulima na wadau mbalimbali baada ya kupokelewa yawe

yamelipwa ndani Ya masaa 12tu. \

8.14 Mamlaka Ya MaPato Tanzania

8.14.1 Kukusanya ushuru wa kusafirisha korosho nje ya nchi (export levy) kwa mujibu

wa sheria
A.14.2 Kuwawezesha wasafirishaji wa korosho nje ya nchi kupata nyaraka rasmi

zinazothibitisha kulipwa kwa ushuru sahihi
g.14.3 Kutoa miongozo sahihi na elimu kwa wasafirishaji wa korosho nje ya nchi

kuhusu kiwango cha ushuru kinachotakiwa kulipwa

8.14.4 Kufuata taratibu nyingine kama zilivyoainishwa kwenye mwongozo huu.

8.15 Mamlaka Ya Bandari

8.1S.1 Kuwezesha usafirishaji wa korosho nje ya nchi kupitia bandari zake baada ya

taratibu za usafirishaji kukamilika

A.1S.zKuandaa miundombinu itakayowezesha wasafirishaji kupakia korosho

kwenye makasha kwa utaratibu unaotakiwa kabla ya kusafirisha nje ya nchi.

8.1S.3 Kufuata taratibu nyingine kama zilivyoainishwa kwenye mwongozo huu.

B.l1. Kuhakikisha kunakuwepo vifaa vya kutosha vya kuhudumia shehena za

makasha kwa ufanisi na wakati.

8.16 Shirika ta Uwakala wa Meli Tanzania (TASAC)

8.16.1 Kuhakikisha uwepo wa Meli na makasha ya kutosha wakatiwa usafirishaji wa

korosho ghafi.

B.16.2Kuhakikisha korosho ghafi zilizopakiwa kwenye makasha zinasafirishwa kwa

wakati.
8.16.3 Kutoa taarifa za uwepo wa Meli na makasha kwa wadau wa tasnia.

g.16.4 Kuhakikisha uwepo wa bandari kavu za kutosha ili kupunguza msongamano

bandarini.

g.OSEHEMU YA TISA

9.1 Usuluhishi wa Migogoro
g.1.1 Endapo kutatokea malalamiko/ mgogoro kati ya wadau kwenye tasnia ya

korosho, kwa kutegemeana na aina ya malalamiko/mgogoro husika, malalamiko

yapelekwe Bodi ya Korosho kwa utatuzi.
g.1.2 Endapo malalamiko/migogoro hiyo haitakuwa imetatuliwa na Bodi ya Korosho

Tanzania, mamlaka zingine husika zitahusishwa'

10 SEHEMU YA KUMI

10.1 TAFSIRIYA SHERIA MWONGOZO NA MATUMIZIYAKE
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10.1.1Tafsiri ya Mwongozo kwa masuala yanayosimamiwa na Bodi ya Korosho

itatolewa na Bodi ya Korosho Tanzania

10.1.2 Tafsiri ya Mwongozo kwa masuala yanayosimamiwa na Tume ya Maendeleo ya

Ushirika, itatolewa na Tume ya Maendeleo ya Ushirika

10.1.3Tafsiri ya Mwongozo kwa masuala yanayosimamiwa na Bodi ya Usimamizi wa

Stakabadhi za Ghala itatolewa na Bodi ya usimamizi wa Stakabadhi za Ghala.

10.1.4 Tafsiri ya Mwongozo kwa masuala yanayosimamiwa na Soko la Bidhaa

Tanzania itatolewa na Soko la Bidhaa Tanzania.

10.1.5Mwongozo huu utaendelea kutumika mpaka utakapofutwa, kurekebishwa au

utakapotolewa lt/wongozo mwingine.

Mwongozo huu umetolewa na kusainiwa tarehe Septemba 2024

Francis Alfred
Mkurugenzi Mkuu
Bodi ya Korosho Tanzania

Asangye N. Bang

Dr. Benson O. Ndiege
Mrajis wa Vyama Vya Ushirika

Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania

CPA(T) Godfrey D. Malekano

Mkurugenzi Mtendaji

Soko la Bidhaa Tanzania
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