JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAMLAKA YA UDHIBITI WA NAFAKA NA MAZAO MCHANGANYIKO
BODI YA USIMAMIZI WA STAKABADHI ZA GHALA
TUME YA MAENDELEO YA USHIRIKA TANZANIA
SOKO LA BIDHAA TANZANIA

MWONGOZO WA BIASHARA KWA MAZAO YA DENGU, MBAAZI,
SOYA, UFUTA, CHOROKO, NJUGUMAWE NA KUNDE KWA
MFUMO WA STAKABADHI ZA GHALA NA MINADA YA
KIDIJITALI

Toleo la Nne (4) - Mwaka 2026

- = K8




UTANGULIZI

Mamlaka ya Udhibiti wa Nafaka na Mazao Mchanganyiko, Tume ya
Maendeleo ya Ushirika Tanzania , Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za
Ghala na Soko la Bidhaa Tanzania kwa pamoja wana jukumu la kuhakikisha
kuwa hali ya masoko na kipato cha mkulima kinaimarika kupitia uzalishaji
wa mazao yenye ubora na yaliyoongezwa thamani ili kukidhi mabhitaji ya
soko. Vilevile, kuweka mifumo imara ya masoko ili kumpatia mkulima soko
la uhakika na bei yenye tija kwa mazao yake.

lli kuhakikisha upatikanaji wa soko la uhakika na uimara wa bei, taasisi hizi
zimekusudia kuwepo kwa Mfumo imara wa uzalishaji, ukusanyaji, utunzaji,
uuzaji , malipo ya mazao yanayozalishwa kwa wakati na kumwezesha
mnunuzi kupata mazao yenye ubora unaostahili kwa mujibu wa Sheria
zinazosimamia uzalishaji na uuzaji wa mazao.

Kutambua umuhimu wa mfumo katika kuimarisha masoko ya bidhaa za
wakulima na kupunguza changamoto zinazotokana na mauzo ya mazao,
mwongozo huu umeandaliwa na Mamlaka ya Udhibiti wa Nafaka na Mazao
Mchanganyiko, Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania, Bodi ya
Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala na Soko la Bidhaa Tanzania kwa lengo
la uuzaji wa mazao ya Dengu, Mbaazi, Soya, Ufuta, Choroko, Njugumawe
na Kunde utakaotekelezwa katika mikoa yote ya Tanzania Bara
inayozalisha mazao hayo.

Mwongozo huu unabainisha mifumo ya uuzaji wa mazao inayopaswa
kutumika kwa wakati mmoja katika msimu wa kilimo kulingana na matakwa
ya muuzaji. Mifumo hii inampatia mnunuzi na muuzaji fursa ya kusogezewa
soko la uhakika kwa kuzingatia ushindani wa bei, uharaka wa malipo, ubora
na wingi wa mazao kulingana na mahitaji ya soko.

Mwongozo huu utatambulika kama “Mwongozo wa Biashara kwa mazao
ya Dengu, Mbaazi, Soya, ufuta, Choroko, Njugumawe na Kunde Toleo
la 4-2026 Uliotolewa chini ya Mamlaka ya Udhibiti wa Nafaka na
Mazao Mchanganyiko (COPRA), Tume ya Maendeleo ya Ushirika
Tanzania (TCDC), Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala (WRRB)
na Soko la Bidhaa Tanzania (TMX)”

Mwongozo huu unazingatia Sheria ya Usalama wa Chakula Sura 249 katika
Kifungu cha 4(2)(e), (i), Sheria ya Ushirika Sura 211 Kifungu cha 142(k) na
Kanuni zake za Mwaka 2015 Kanuni ya 81(1)(a),(b) pamoja na Sheria y
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Stakabadhi za Ghala Sura ya 339 Kifungu cha 6(1)(I) na Kanuni zake za
Mwaka 2016 pamoja na Sheria ya Soko la Bidhaa Sura 445.



TAFSIRI YA MANENO YALIYOTUMIKA
Katika mwongozo huu, maneno yafuatayo yanatafsiriwa kama ifuatavyo:-

Chama cha Msingi: Maana yake ni Chama cha Msingi cha Ushirika kilichosajiliwa
kwa mujibu wa Sheria ya Vlyama vya Ushirika Sura 211

Chama Kikuu: Maana yake ni Chama Kikuu cha Ushirika kilichosajiliwa kwa
mujibu wa Sheria ya Vyama vya Ushirika Sura 211.

“Ghala la Mnada: Maana yake ni ghala lililokidhi sifa na vigezo kwa ajili ya
kukusanya Dengu, Mbaazi, Soya, Ufuta, Choroko, Njugumawe na
Kunde za wakulima yatakayouzwa kupitia mfumo wa
Stakabadhi za Ghala.

Mazao bila Daraja Ni mazao ambayo hayajapewa daraja lakini yamezingatia

(BD): viwango vya usafi, unyevu, rangi na umbo

Mfumo wa Maana yake ni mfumo wa soko ambapo mazao huhifadhiwa

Stakabadhi za katika Ghala Kuu lililopatiwa Leseni na Bodi ya Usimamizi

Ghala: wa Stakabadhi za Ghala na kutolewa stakabadhi ikionesha
kiasi, ubora na daraja la mazao kwa lengo la kusubiri
kuuzwa.

Mweka Mali: Mkulima/mwakilishi au wakala wa mkulima wake

aliyerasimishwa kuweka mali zake ghalani.

Mwendesha Kampuni iliyosajiliwa na Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi
ghala/Mtunza za Ghala kujishughulisha na biashara ya kuendesha ghala
Ghala: kwa lengo la kupokea na kuhifadhi mazao jamii ya kunde

kwa mujibu wa Sheria ya Stakabadhi za Ghala Sura ya 339

Akaunti ya Pamoja: Maana yake ni akaunti iliyofunguliwa benki na Chama Kikuu
cha Ushirika kwa ajili ya kudhibiti mtiririko wa fedha za
malipo ya mazao kutoka kwa wanunuzi kwenda akaunti za
vyama vya msingi ikiwa ni pamoja na wakulima na walipwayji
wengine kwa kuzingatia mjengeko wa bei.

Ghala la Chama Maana yake ni kituo cha kukusanyia Dengu, Mbaazi, Soya,

cha Msingi: Ufuta, Choroko, Njugumawe na Kunde za wakulima kwa ajili
va kuzipeleka katika ghala kuu la mnada
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Katalogi ya Mauzo: Maana yake ni kijarida cha mauzo ya mazao (sales
catalogue) kinachoonesha aina ya zao, idadi katika kilo,
ubora, loti na ghala la mnada mazao husika yalipohifadhiwa.

Lot: Maana yake ni fungu la mazao yaliyopo katika ghala la mnada
zinazosubiri kuuzwa kwenye mnada

Mhakiki wa Ubora: Maana yake ni mtaalam aliyefuzu mafunzo ya uhakiki ubora
wa mazao na kupata cheti kutoka mamlaka ya zao husika
na kuajiriwa na Mwendesha Ghala kwa ajili ya kuhakiki ubora
wa mazao yanayoingia katika Ghala Kuu

Mkaguzi wa Ubora: Maana yake ni mtaalam wa kukagua ubora wa mazao
yaliyopo kwenye ghala, gari, shamba, kiwanda na mahali
pengine popote ambapo panapohusika na Dengu, Mbaazi,
Soya, Ufuta, Choroko, Njugumawe na Kunde

Mnunuzi: Maana yake ni mfanyabiashara (kampuni au mtu binafsi)
aliyesajiliwa na Mamlaka (COPRA) na ataruhusiwa kununua
Dengu, Mbaazi, Soya, Ufuta, Choroko, Njugumawe na
Kunde kupitia minada ya kidijitali inayoendeshwa na TMX.
Kutakua na usajili wa aina mbili za wanunuzi kama
ifuatavyo:
Mnunuzi wa soko la ndani — huyu ni mnunuzi anayenunua
kwa ajili ya mauzo ya ndani ya nchi tu na ataruhusiwa
kununua hadi Tani 30 ndani ya msimu mmoja kwa kuweka
punguzo ya dhamana ya Kinga ya Tsh. 5,000,000 tu.
Mnunuzi mkubwa na/au msafirishaji nje ya nchi
(exporter) — Huyu ni mnunuzi atakayenunua kuanzia Tani
30 na kuendelea kwenye minada na kuweka dhamana ya
kinga kama ilivyoainishwa kwenye Jedwali Na. 1 kwenye
mwongozo huu.

Msafirishaji: Maana yake ni kampuni inayohusika kusafirisha mazao kwa
mujibu wa taratibu zilizopo

PDN (Produce Maana yake ni hati ya kusafirisha mazao ndani ya nchi.
Dispatch Note):

Sheria: Maana yake ni sheria ya Vyama vya Ushirika Sura 211,
Sheria ya Usalama wa Chakula Sura 249, Sheria ya
Stakabadhi za Ghala sura 339 pamoja na Sheria ya
Soko la Bidhaa Sura 445.
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TBS

(Tanzania Bureau
of

Standards):

TRA (Tanzania
Revenue
Authority):

WMA (Weights and
Measures
Authority):

Maana yake ni Shirika la Viwango Tanzania.

Maana yake ni Mamlaka ya Mapato Tanzania.

Maana yake ni Wakala wa Vipimo Tanzani
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SEHEMU YA KWANZA

UTARATIBU WA MAUZO YA MAZAO KUPITIA MFUMO WA STAKABADHI ZA
GHALA

Kwa mujibu wa Vifungu vya 4(1), na 4(2)(e), (f), (i), (j) vya Sheria ya Usalama wa
Chakula ya Mwaka1991 na Marekebisho ya Mwaka 2023 ambavyo vimetoa
mamlaka kwa COPRA kufanya shughuli za usimamizi wa kwenye mnyororo
mzima wa thamani ikiwemo mfumo wa masoko ya nafaka na mazao mchanganyiko
ikielekeza urasimishaji wa wadau na mali (premises) kwa kufanya usajili, ukusanyaiji
wa taarifa, utoaji vibali, kutengeneza mfumo wa usimamizi pamoja na usimamizi wa
shughuli zote zenye manufaa kwenye nafaka na mazao mchanganyiko ikiwemo
mazao kuuzwa katika mfumo rasmi bila kuathiri Kifungu cha 83 cha Sheria ya
Stakabadhi za Ghala Sura 339 na Marekebisho ya 2016 utaratibu ulioainishwa
utahusu waweka mali wanaouza mazao yao kupitia Mfumo wa Stakabadhi za
Ghala.

Ukusanyaji wa Mazao ya Mkulima/Mweka mali

Katika kutekeleza mfumo wa mauzo waweka mali (wakulima) katika vituo vya
kukusanyia vilivyopo chini ya chama cha msingi, isipokuwa katika mikoa yenye
wakusanyaji mazao/wakulima wakubwa kama ilivyoainishwa katika Kiambatisho
Na. 1, watatakiwa kuzingatia masuala yafuatayo: -

i Mkulima/mweka mali wa Dengu, Mbaazi, Soya, Ufuta, Choroko,
Njugumawe na Kunde kwa ajili ya kuuza atapeleka katika vituo vya
ukusanyaji vinavyoratibiwa na Chama cha Msingi akiwa amezipanga
kwenye madaraja yanayotambulika kwa mujibu wa mwongozo huu
ambayo yametajwa Kipengele 1.2.2 (ii) (A) na (B);

i. Chama cha Ushirika cha Msingi kitahakikisha kuwa mzani unaotumika
kupimia Dengu, Mbaazi, Soya, Ufuta, Choroko, Njugumawe na Kunde
ghalani umekaguliwa na Wakala wa Vipimo Tanzania (WMA) kabla ya
kuanza kwa msimu,

ii. Chama cha Ushirika cha Msingi kitapokea Dengu, Mbaazi, Soya, Ufuta,
Choroko, Njugumawe na Kunde kutoka kwa wakulima na kuhakiki ubora;
kabla ya kuzipima uzito na kuziweka katika viroba vipya;

iv. Chama cha Ushirika cha Msingi kitampatia mkulima stakabadhi ya
mapokezi ya zao lake ghalani ikiwa na taarifa muhimu za mkulima kama
vile jina kamili, tarehe ya kupima, idadi ya vifungashio, uzito, nambari ya
akaunti ya benki au simu inayopokea fedha na namba ya simu;
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V. Chama cha Ushirika cha Msingi kitatoa taarifa ya Dengu, Mbaazi, Soya,
Ufuta, Choroko, Njugumawe na Kunde iliyopokolewa kila baada ya siku
mbili kwa COPRA ikiwa na majina ya wakulima, nambari za stakabadhi za
ghala walizokatiwa pamoja na kiasi kilichopokelewa.

Vi. Chama cha Ushirika cha Msingi kwa kushirikiana na taasisi simamizi za
mfumo kitahakikisha kuwa wakulima/waweka mali wanapata mafunzo ya
msingi ya usimamizi wa ubora ikiwemo uanikaji/ukaushaji, usafi, kupima
unyevu na ufungashaiji;

Vil Chama cha Ushirika cha Msingi kitahakikisha kuwa uzito halisi wa Dengu,
Mbaazi, Soya, Ufuta, Choroko, Njugumawe na Kunde ni kilo hamsini ( 50 )
tu kwa kila kifungashio kabla ya kupeleka kwenye ghala la mnada;

vii.  Chama cha Ushirika cha Msingi kitaandika namba ya utambulisho wa
nembo ya chama kikuu husika, namba ya usajili wa chama cha ushirika
cha msingi kwa kutumia rangi za maandishi zilizochaguliwa na chama
kikuu husika.

iX. Chama cha Ushirika cha Msingi kitapeleka Dengu, Mbaazi, Soya, Ufuta,
Choroko, Njugumawe na Kunde ya wakulima/waweka mali kwenye ghala
la mnada lililosajiliwa na Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala kwa
ajili ya mauzo;

X Chama cha Msingi kitasafirisha Dengu, Mbaazi, Soya, Ufuta, Choroko,
Njugumawe na Kunde ya wakulima/waweka mali kwenda ghala la mnada
kwa kutumia PDN ya Chama cha Ushirika cha Msingi ikiambatana na fomu
ya orodha ya wakulima/waweka mali iliyojazwa kikamilifu ikionyesha
wamiliki husika ikiwa katika nakala nne; nakala ya kwanza ipelekwe kwa
Afisa Ushirika, Msimamizi wa ghala husika, nakala ya pili Chama Kikuu
husika, nakala ya tatu ipelekwe kwa Mtunza Ghala la mnada na nakala ya
nne ibaki katika Chama cha Msingi husika;

Xi. Gharama =za kusafirishia Dengu, Mbaazi, Soya, Ufuta, Choroko,
Njugumawe na Kunde zitakuwa sawa na gharama zilizopangwa katika
mjengeko wa bei uliopo katika mwongozo huu.

Ukusanyaji na Usimamizi wa Ghala Kuu
Utaratibu ufuatao utatumika katika Ghala Kuu zilizopewa leseni chini ya Kifungu cha
16 cha Sheria ya Stakabadhi za Ghala.
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1.2.1. Upatikanaji wa Mwendesha Ghala katika mauzo ya Dengu, Mbaazi, Soya, Ufuta,
Choroko, Njugumawe na Kunde.

a. Waendesha Ghala watapaswa kuomba leseni Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za

b.

Ghala kwa kuzingatia Kifungu cha 16 cha Sheria ya Stakabadhi za Ghala, Kanuni na
Miongozo;

Chama Kikuu kitatangaza zabuni, kuchambua na kupitisha kampuni ya mwendesha
Ghala mwenye leseni ya Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala kwa kuzingatia
Kifungu cha 16 cha Sheria ya Stakabadhi za Ghala, Kanuni na Miongozo;

c. Mwendesha ghala atakuwa analipwa asilimia 55% ya malipo yake kwa kila mnada, na

kiasi kitakachobaki atalipwa kwa mkupuo mwisho wa msimu. Fedha hizi zitahifadhiwa
na vyama vikuu vya ushirika.

1.2.2. Wajibu wa Mwendesha Ghala katika Kupokea Mazao

i. Kupokea na kutoa mazao ya Dengu, Mbaazi, Soya, Ufuta, Choroko, Njugumawe na
Kunde yakiwa katika hali ya usafi na yaliyokauka vema.

i. Kusafisha mazao na pale inapowezekana, kwa kutumia mtambo maalum wa
usafishaji, ili mazao ya dengu, mbaazi, soya, ufuta na choroko yakidhi viwango vya
ubora vya Shirika la Viwango Tanzania TBS yakiwa hayana uchafu au mbegu za
mazao mengine kama ifuatavyo:

A : Daraja la Kwanza (GRADE 1), Daraja la Pili (GRADE 2) na Daraja la Tatu
(GRADE 3) kwa mujibu wa Viwango kama ifuatavyo : -

Na. Aina ya Zao Kiwango kisizidi

1 Dengu TZS 1667:2014(1st EA)/EAS 754:2013
2 Mbaazi TZS 1084:2014/EAS 756:2013

3 Soya TZS 1083:2018/EAS 762:2017

4 Choroko TZS 1666:2014

5 Ufuta TZS 741:2018

6 Njugumawe ISO 9001

7 Kunde TZS 1668:2014(E)

B: Mazao Bila Daraja (BD)

i. Yatapokelewa ghalani kwa makubaliano kati ya Mwendesha Ghala na Mweka

Mali baada ya vigezo vifuatavyo kuhakikiwa: -

a

. Rangi ya zao; /&p



Vi.

®caogoT

Kiwango cha unyevu;

Kiwango cha uchafu (foreign matter);

Kiwango cha mbegu zilizooza;

Kiwango cha mchanganyiko wa mbegu nyingine.

f. ~ Umbo
i. Viwango vya Unyevu wa mazao yatakavyopokelewa ghalani utakuwa kama
ifuatavyo.
[ Nd Ainaya Zao Kiwango Kisizidi
71 Dengu 8.50% (w/w)
Z2 | Mbaazi 8.50% (wiw)
3| Soya 8.50% (W/w)
4| Choroko 11.50%(W/w)
5 | Ufuta 7.50% (Wiw)
6 | Njugumawe 7.0-8.0%(W/w)
7| Kunde 10.0% (W/w)
Nd Aina ya Zao Kiwango Kisizidi
T |Dengu 8.50% (Wiw)
2 | Mbaazi 8.50% (wWiw)
3 Soya 8.50% (W/W)
4 | Choroko T1.50%(W/w)
51 Ufuta 7.50% (Wiw)
6 | Njugumawe 7.0-8.0%(W/w)
7 | Kunde 10.0% (wiw)

Kufungasha mazao ya Dengu, Mbaazi, Soya, Ufuta, Choroko, Njugumawe na Kunde

kwa kutumia m
kukidhi vigezo v

ifuko maalum itakayotolewa na Chama Kikuu cha Ushirika yenye
ya viwango vya TBS kwa kutumia mtambo maalum.

Kuhakikisha mazao ya Dengu, Mbaazi, Soya, Ufuta, Choroko, Njugumawe na Kunde
yanayopokelewa yanaambatana na orodha ya wakulima/waweka mali husika;

Kuandaa Cheti
Njugumawe na
kitahakikiwa na

cha Ubora kwa mazao ya Dengu, Mbaazi, Soya, Ufuta, Choroko,
Kunde kwa kila stakabadhi ya ghala itakayotolewa ghalani,cheti hiki
Mamlaka ya udhibiti wa nafaka na mazao mchanganyiko COPRA ;

Kuwa na vifaa muhimu vya kupima vigezo vya ubora ambavyo vitajumuisha,

a.
b.

Tamo a0

Chekeche ya maabara (Laboratory Analysis Sieve)/mashine ya kusafishia

Kipima unyevu (Moisture Meter) cha zao la Dengu, Mbaazi,
Soya, Ufuta, Choroko, Njugumawe na Kunde;

Mizani ya maabara iliyothibitishwa na Wakala wa Vipimo;

Bambo ya kuchukulia sampuli kutoka kwenye vifungashio;

Vijiko vya maabara vinavyotosheleza mahitaji ya upimaji wa sampuli
Bakuli za kupimia sampuli;

Ubao maalum wa sampuli;

Kisu/kikatio cha maabara;

A

(B




vii.  Kuhakikisha kuwa vifungashio vyote vina jina kamili la Mweka Mali;

vii.  Kuhakikisha kuwa taarifa ya kiasi cha mzigo kilichosafishwa ikiwa imeorodhesha kiasi
cha uchafu uliotoka inaandaliwa na kuthibitishwa na Chama cha Ushirika, Afisa
Ushirika na Mamlaka ya Udhibiti wa Nafaka na Mazao Mchanganyiko;

ix. Kuhifadhi Dengu, Mbaazi, Soya, Ufuta, Choroko, Njugumawe na Kunde kwa
utaratibu wa kiboharia wa kutunza mazao ghalani na kwa kuzingatia madaraja ya
ubora;

x.  Kuhakikisha upangaji unawezesha mazao yaliyoingia kwanza ndiyo yatakayo toka
kwanza (FIFO) katika ghala;

xi.  Endapo nafasiya ghala inaruhusu, Mwendesha Ghala anaweza kupanga bidhaa kwa
kila mweka mali kuwa na fungu lake (stake);

xii.  Kuhakikisha kila kifungashio kitakachotumika katika kujaza mazao yaliyomwagika
ghalani kinazingatia utaratibu wa Kipengele (vii) hapo juu;

xii.  Kupokea kidijitali kutoka TMX na kuhakiki Hati ya Ankara ya Mauzo (Invoice), Agizo
la Kutoa Mazao Ghalani (Release Warrant), na Stakabadhi ya Ghala husika kabla ya
kuruhusu kutoa ghalani;

xiv.  Kuhakiki idadi ya vifungashio vya Dengu, Mbaazi, Soya, Ufuta, Choroko, Njugumawe
na Kunde vinavyotolewa ghalani kulingana na Stakabadhi husika;

xv.  Kupima uzito wa Dengu, Mbaazi, Soya, Ufuta, Choroko, Njugumawe na Kunde wakati wa
kuingia ghalani;

xvi.  Kupima unyevu wa Dengu, Mbaazi, Soya, Ufuta, Choroko, Njugumawe na Kunde wakati wa
kutoa ghalani;

xvii.  Kutoa kwa Mnunuzi Hati ya Toleo la Stakabadhi {Warehouse Receipt Issue Note
(WRIN)} kwa Dengu, Mbaazi, Soya, Ufuta, Choroko, Njugumawe na Kunde
inayotolewa ghalani;

xvii.  Kutoa taarifa ya mapokezi (Fomu Namba 5) na ya utoaji (Fomu Namba 6) kila siku
kwa Dengu, Mbaazi, Soya, Ufuta, Choroko, Njugumawe na Kunde itakayopokelewa
au kutolewa ghalani kwenye kanzidata ya Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala
na Mamlaka;

xix. Kwa kuzingatia masharti yaliyopo katika Sheria ya Stakabadhi za ghala, kujaza Fomu
Namba 7 na kuwasilisha taarifa ndani ya siku saba (7) tangu kubainika kwa tatizo
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husika. Fomu itakayochelewa zaidi ya muda tajwa itachukuliwa kuwa ni batili.

xx.  Vifungashio vitakavyotumika ni vipya tu na vifungashio ambavyo mkulima ataletea
mazao yake katika ghala/vituo vya ukusanyaji atarejeshewa mara baada ya mazao
yake kupokelewa.

1.2.3. Viwango vya Utendaji katika Ghala Kuu Kwenye Mfumo wa Stakabadhi Za Ghala
Mazao ya Dengu, Mbaazi, Soya, Ufuta, Choroko, Njugumawe na Kunde
i. Vifungashio vyote vitakavyotumika vitakuwa vipya na vinavyokidhi viwango vya
kimataifa 1ISO 23560:2015 na kuidhinishwa na Shirika la Viwango Tanzania
ambapo; uzito wa kila kifungashio ni gram 100, urefu wa nje milimita 965 na
upana wa nje milimita 560;

ii. Uzito wa zao katika kila kifungashio ghalani ni kilogram hamsini (50) tu. lwapo
vifungashio vitakuwa havina uzito wa kilogram 50 za Zao, ni wajibu wa Mweka
Mali kufananisha vifungashio vyote kwa lengo la kupata uzito wa kilogram
hamsini (50) tu kwa kila kifungashio;

iii. Kiwango cha juu cha urefu wa steki ya vifungashio vya Dengu, Mbaazi, Soya,
Ufuta, Choroko, Njugumawe na Kunde hautakiwi kuzidi mita tatu (3m) kutoka
kwenye chaga; aidha, urefu hautakiwi kuzidi sehemu ya chini ya dirisha la
kuingizia hewa (vent) hata kama mita tatu (3m) hazijafikiwa

iv. Nyaraka za ndani ambazo ni lazima zitumike katika ghala lililosajiliwa na Bodi
ya Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala ni:-

Wakati wa Kupokea mazao ya Dengu, Mbaazi, Soya, Ufuta, Choroko,
Njugumawe na Kunde Ghalani: -

a. Orodha ya majina ya waweka mali waliowasilisha Dengu, Mbaazi, Soya, Ufuta,
Choroko, Njugumawe na Kunde husika kwa kila stakabadhi;

b. Hati ya Mweka Mali ya kukabidhi mazao ya Dengu, Mbaazi, Soya,
Ufuta, Choroko, Njugumawe na Kunde ghalani —“Produce Delivery
Note” (PDN);

c. Hati ya kuhesabu idadi ya vifungashio — “Tally Sheet” (TS);

d. Hati ya kupima uzito — “Weight Note” (WN);

e. Hati ya kupokea Dengu, Mbaazi, Soya, Ufuta, Choroko, Njugumawe
na Kunde ghalani — “Goods Received Note” (GRN).

Wakati wa Kutoa Dengu, Mbaazi, Soya, Ufuta, Choroko, Njugumawe na Kunde
ghalani: -
a. Nakala ya Ankara ya mauzo ya Dengu, Mbaazi, Soya, Ufuta,
Choroko, Njugumawe na Kunde — “Sales Invoice”;

b. Hati ya Toleo la Dengu, Mbaazi, Soya, Ufuta, Choroko, Njugumawe na Kunde
kutoka benki au kwa muuzaji —"Release Order (Warrant)”;
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c. Agizo la kuchukua Dengu, Mbaazi, Soya, Ufuta, Choroko,
Njugumawe na Kunde ghalani kutoka kwa Mnunuzi —“Dispatch
Order”;Kidijitali

Hati ya kuhesabu idadi ya vifungashio — “Tally Sheet” (TS);

Cheti cha Ubora — “Quality Certificate” (QC);

Hati ya kupima uzito — “Weight Note” (WN);

Hati ya kutoa Dengu, Mbaazi, Soya, Ufuta, Choroko, Njugumawe na
Kunde Ghalani — “Warehouse Receiptlssue Note” (WRIN)

@ ~o o

Nyaraka Nyingine;
a. Rejesta katika Idara mbali mbali;
b. Bin Card katika kila steki iliyopo katika ghala la kuhifadhi Dengu,
Mbaazi, Soya, Ufuta, Choroko, Njugumawe na Kunde ;
Kitabu cha Ukaguzi wa Taarifa za Ghala za Kila Siku,
Hati ya mazao yaliyokataliwa itasainiwa na Afisa Ushirika, Afisawa

COPRA, Meneja Mkuu wa Chama cha Ushirika na Mwendesha
Ghala.

oo

V. Upungufu wa idadi ya vifungashio vya Dengu, Mbaazi, Soya, Ufuta, Choroko,
Njugumawe na Kunde katika Stakabadhi yoyote hauruhusiwi na iwapo ikitokea
Mwendesha Ghala atalipa kwa thamani ya bei ya mnada pamoja na adhabu ya
asilimia 5 iwapo kiasi cha mazao kimepungua na atalipa adhabu ya asilimia
2 pekee ya mifuko iliyokosekana iwapo hakuna kiasi cha mzigo
kilichopungua.

Vi. Stakabadhi yoyote itakayobakia bila kuwa na mazao ghalani ni ukiukwaji wa
viwango vya utendaji wa Mwendesha Ghala husika. Stakabadhi hii italipwa kwa
bei ya mnada pamoja na adhabu ya asilimia 20. Mwendesha Ghala atatoa taarifa
ya upotevu wa mazao ghalani katika kituo cha Polisi cha karibu ndani ya saa 24
tangu kubainika kwa tukio nakuwasilisha taarifa hiyo Bodi (WRRB) na Mamlaka
(COPRA).

Vil. Muda wa kuhifadhi mazao ghalani bila malipo ya ziada (adhabu) kwa mnunuzi ni
siku kumi (10) tangu kutolewa kwa Ankara ya Malipo (siku hizi hazitajumuisha
Jumamosi na Jumapili);

vii. Baada ya siku ya kumi (10) tangu kutolewa kwa Ankara ya Malipo na WRRB
kujiridhisha kuwa mzigo haujatolewa, Mnunuzi atalazimika kulipia gharama ya
ziada ya kuhifadhi mazao ya Shilingi 10.0/= kwa kilo kwa siku, kwa siku kumi
na moja (11) zinazofuata. Gharama hizi zitalipwa moja kwa moja kwenye akaunti
ya Mwendesha Ghala.

iX. Ifikapo siku ya ishirini na moja ( 21 ) endapo mnunuzi hajaanza au hajamaliza
kutoa mzigo wake ghalani na baada ya kuthibitishwa na WRRB, Basi mnunuzi
huyo hataruhusiwa kushiriki minada inayofuata.
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X Mwendesha Ghala anaweza kutoa taarifa ya maandishi na/au llani Namba 2 kwa
mnunuzi akimwagiza kutoa bidhaa ghalani wakati wowote kabla ya siku ya 21
tangu kutolewa kwa Ankara ya Malipo. Pia, Mwendesha Ghala atawasilisha
taarifa Bodi (WRRB) kwa hatua za kutoa taarifa kwa wadau akiwemo COPRA
kuhusu utekelezaji wa Kifungu cha (ix) endapo Mwendesha Ghala atataja kuwa
kuchelewa kwa mnunuzi kunaathiri shughuli za uhifadhi ghalani mwake.

Xi. Mnunuzi atahesabiwa ameshindwa kabisa kutoa mazao ghalani baada ya siku
ishirini na moja (21) tangu siku ya mauzo;

Xil. Mazao yatakayoshindikana kutolewa na mnunuzi Kipengele (xi), yatataifishwa
na Serikali chini ya uratibu wa COPRA kwa kushirikiana na Serikali ya Wilaya
husika na yatauzwa kwenye mnada utakaopangwa. Fedha zitakazopatikana,
pamoja na mambo mengine, itafidia gharama za uendeshaji kwa pande husika;

xii.  Muda wa kuhifadhi dengu, njugumawe, kunde, mbaazi, soya, ufuta na choroko
kwa Mweka Mali (Muuzaji) ni siku 30 tangu tarehe ya kuandikwa Stakabadhi
husika. Iwapo kutakuwepo na tatizo la soko, Mweka Mali au Wakala wake
atatakiwa kuomba ruhusa Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala
kuongezewa muda wa ziada. Uamuzi wa kuongezewa muda na gharama zake
utatolewa na Bodi;

xiv. Mazao ambayo yatafikishwa ghalani yakiwa na uchafu, unyevu mkubwa, idadi ya
vifungashio isiyolandana na uzito na utofauti wa kumbukumbu hazitapokelewa na
Mwendesha Ghala.

xv.  Mnunuzi ahakikishe ubora wa mazao kabla ya kuyatoa ghalani baada ya kufanya
malipo na iwapo kuna kasoro ambayo haijatolewa ufumbuzi na mwendesha ghala
atatakiwa atoe taarifa kwa taratibu zilizotolewa na mwongozo huu kwenda WRRB
kwa usuluhishi. lwapo mnunuzi atakua hajaridhika na maamuzi ya WRRB na
hayuko tayari kuchukua mzigo anatakiwa kukata rufaa kwa Mamlaka (COPRA)
ili kupata usuluhishi.

xvi. Muda wa Mwendesha Ghala kupokea au kutoa bidhaa ghalani ni kati ya saa moja
kamili asubuhi (1:00) hadi saa kumi na mbili kamili jioni (12:00); taarifa zote za
ghala zinapaswa kukamilika kupakiwa kwenye kanzidata ndani ya muda huo.

1.3. Mauzo ya dengu, njugumawe, kunde, mbaazi, soya, ufuta, na choroko
Kupitia Soko la Bidhaa Tanzania
Kwa mujibu wa Kifungu cha 70A (1) cha Sheria ya Stakabadhi za Ghala,
mauzo ya bidhaa katika Mfumo wa Stakabadhi za Ghala yatafanyika kupitia Soko
la Bidhaa (Commodity Exchange) linaloendeshwa na Tanzania Merchantile

Exchange (TMX);
1.3.1. Kabla ya Mnada
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i. Wanunuzi kujisajili kupitia COPRA na kisha kujaza fomu TMX ya kuridhia
kushiriki minada kwa njia ya kielektroniki.

il Wanunuzi wataweka Kinga ya Dhamana kwenye akaunti maalum ya Soko
la bidhaa Tanzania (TMX) ambayo husimamia minada ya kidijitali kwa
utaratibu ulioainishwa katika jedwali Na 1 hapo chini. Kinga hii ya
dhamana inaweza kutumika kwa zao zaidi ya moja na utaratibu wa
uwekaji, utoaji na matumizi ya dhamana hii, utatolewa na TMX.

Jedwali Na. 1
Na. | KIASI KWA TANI GHARAMA YA KINGA YA
DHAMANA
1| Tani 30 hadi 50 30,000,000
2 | Tani 51 na kuendelea 100,000,000

i. Kiwango cha Kinga ya Dhamana kwa wanunuzi wenye usajili wa kununua
mazao kwa ajili ya soko la ndani ya nchi kitakuwa TZS milioni 5 na
wanunuzi hawa wataruhusiwa kununua hadi Tani 30 ya zao husika kwa.
msimu wa mauzo. Wanunuzi wengine watatumia utaratibu ulioainishwa
katika kipengele 1.3.1 (ii) hapo juu.

iv. Mnunuzi aliyekamilisha hatua ya usajili na Kinga ya Dhamana anaingizwa
kwenye Mfumo wa Mauzo wa Kielektroniki wa TMX;

V. Wakulima/waweka mali wanakusanya mazao kupitia vituo vya ukusanyaji
vinavyoratibiwa na Vyama vya Ushirika vya Msingi (AMCOS) kisha

kupelekwa ghala kuu. Usafirishaji wa Dengu, Mbaazi, Soya, Ufuta,
Choroko, Njugumawe na Kunde kutoka AMCOS kuelekea ghala kuu
utakuwa kuanzia saa 12:00 asubuhi hadi saa 12:00 jioni;

vi. Taarifa ya kiasi kilichopokelewa ghala kuu itaingizwa kwenye kanzidata ya
WRRB na Nakala ya taarifa kwa COPRA;

Vi, Hati ya mauzo (Sales catalogue) itaandaliwa na kutumwa kwa wadau
mbalimbali siku moja kabla ya siku ya mnada;

vii.  Chama Kikuu cha Ushirika kitaandaa hati ya mauzo (Sales Catalogue) kwa
kushirikiana na COPRA, WRRB na TMX kisha kuituma kwa wadau
mbalimbali;

iX. Taarifa za hati ya mauzo (Sales Catalogue) zitaingizwa kwenye Mfumo wa

Mauzo wa TMX na mafungu (Lots) kupangwa kwa kuzingatia vituo vya
ukusanyaji (AMCOS) au uwingi wa mazao kufuatia upangaji kwenye ghala
kuu na pia madaraja;

X. Mfumo wa Mauzo wa Kielektroniki utafunguliwa kwa ajili ya wanunuzi wenye
kupenda kuweka bei ya ununuzi kabla ya mnada kuanza ( PreBid) ndani
ya saa moja kabla ya mnada kuanza. Bei hii itaonekana kwa mnunuzi tu
mpaka pale mfumo utakapofunguliwa kwa wanunuzi kuanza kushindana.

i Chama Kikuu kama mwakilishi wa waweka mali atatakiwa kukubaliana na
COPRA na TMX juu ya bei anzia ya kuuzia mazao yatakayouzwa katika
mnada husika saa moja kabla ya mnada kufanyika.
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1.3.2. Wakatl wa Mnada

Kabla ya mnada mweka mali atahitajika kukubaliana na TMX na COPRA

juu ya bei anzia katika mnada husika na kukiri kuwa bei itakayopatikana

juu ya bei anzia itahesabika kuwa amekubali kuuza mazao yake;

i, lwapo bei anzia haitakubaliwa na waweka mali kupitia Chama Kikuu, basi
mnada husika hautafanyika;

ii. Minada itafanyika kwa njia ya kielektroniki kwa wanunuzi kuweza kushiriki
popote walipo kwenye eneo lenye mtandao;

iv. Endapo kuna wanunuzi waliofanya Pre-Bid, bei ya juu itakayopatikana ndio
bei itakayoanzia kwenye fungu ( Lot) husika kwa wanunuzi kuanza
kushindana;

V. Wanunuzi watashindana kununua kwa fungu (Lot) (fungu moja ikiwa ni

kiasi chote cha aina ya mazao kilichowasilishwa na AMCOS husika au
mgawanyo kufuatia uwingi wa mazao kwenye ghala);

1.3.3. Baadaya Mnada
i. Chama Kikuu cha Ushirika baada ya kupata idhini ya wakulima, kitaridhia

au kukataa bei zilizopatikana kupitia TMX kwa njia ya mfumo wa mauzo
wa kidijitali ndani ya saa moja baada ya mnada kuisha;

i TMX kwa kushirikiana na Chama kikuu cha Ushirika watatoa taarifa ya mnada na
kuwasilisha kwa wadau;

i, TMX kwa kushirikiana Chama Kikuu cha Ushirika wataandaa, kuhakiki na
kuwasilisha kwa mnunuzi aliyeshinda Hati ya Madai (Sales invoice);

iv. Mnunuzi aliyeshinda atafanya malipo ndani ya siku tatu (masaa 72) za
kazi tokea kupokea hati ya madai (Sales invoice);

V. Malipo yote yatalipwa kwenda Chama Kikuu cha Ushirika husika, ambacho
kitafanya mgawanyo wa malipo kwa taasisi na wadau husika ndani ya
masaa 72.

Vi. TMX kwa kushirikiana na Chama Kikuu cha Ushirika watandaa Release
Order na kuiwasilisha kwa wanunuzi;

vii. Mnunuzi atachukua mazao aliyonunua baada ya kujiridhisha na alichokilipia.

1.3.4. Utoaji wa Taarifa za Mauzo
. Kwa Mujibu wa Sheria ya Usalama wa Chakula ya Mwaka 1991 Sura 249
na Marekebisho yaliyofanywa na Sheria ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko
ya Mwaka 2009 katika Kifungu cha 4(b) Mamlaka ya Udhibiti wa Nafaka na
Mazao Mchanganyiko itatoa bei ya kuanzia kwenye minada kwa kushirikiana
na Soko la Bidhaa Tanzania;

i Mamlaka ya Udhibiti wa Nafaka na Mazao Mchanganyiko itatoa taarifa za
mwenendo wa soko la Dengu, Mbaazi, Soya, Ufuta, Choroko, Njugamawe
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14.

1.5.

il

na Kunde kila wiki kipindi cha msimu wa ununuzi kupitia vyombo vya habari
ikiwemo mitandao ya kijamii na tovuti za taasisi husika.

Kila Chama cha Msingi kitabandika taarifa za mauzo ya Dengu, Mbaazi,
Soya, Ufuta, Choroko, Njugumawe na Kunde za wakulima wake kwenye
mbao za matangazo za chama chake.

Usafirishaji wa dengu, mbaazi, soya, ufuta na choroko

Mnunuzi atasafirisha Dengu, Mbaazi, Soya, Ufuta, Choroko, Njugumawe na
Kunde kwa kutumia PDN inayotolewa na Chama husika pamoja na nyaraka
zote halali za ununuzi wa mazao kutoka katika Halmashauri husika;

Uongozi wa Halmashauri kwa kushirikiana na kamati za ulinzi na usalama
pamoja na kamati ya usimamizi wa mfumo watahakikisha kuwa mazao yote
yanayosafirishwa ni yale yaliyonunuliwa kwenye mnada.

KAMATI ZA USIMAMIZI WA MFUMO WA STAKABADHI ZA GHALA (WRS)

lli kuongeza ufanisi katika usimamizi wa shughuli za mfumo, Kifungu cha 6(3) cha
Sheria ya Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala inazipa Mamlaka za Serikali
za Mikoa na Wilaya kuweka kamati za usimamizi wa Mfumo wa Stakabadhi za Ghala
katika maeneo yao. Ambapo Kifungu cha 6(4) cha Sheria ya Bodi ya Usimamizi wa
Stakabadhi za Ghala kinaeleza Katibu Tawala Mkoa kuwa Mwenyekiti katika ngazi
ya Mkoa na Mkurugenzi Mtendaji kuwa Mwenyekiti katika ngazi ya Wilaya. Muundo
wa kamati hizo utakuwa kama ilivyotajwa katika Jedwali la Tano katika Kanuni za
Stakabadhi za Ghala za 2016. Majukumu ya kamati hizo ni kama ifuatavyo: -

i
i.
i
iv.
V.

vi.

vii.

Kuhakikisha waweka mali wanalipwa kwa kiasi na ubora waliowasilisha;
Wadau wengine kulipwa kwa mujibu wa huduma walizotoa;
Kuhamasisha matumizi ya Mfumo katika maeneo yao;

Kutolea ufafanuzi masuala mbalimbali yanayojitokeza katika maeneo yao;
Kutoa taarifa kwa Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za ghala kila mwezi,
roboya mwaka na mwaka;

Kushauri Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za ghala juu ya masuala
mbalimbaliya Mfumo;

Kutekeleza majukumu mengine kama itakavyoelekezwa na Bodi ya
Usimamiziwa Stakabadhi za ghala au umuhimu utakavyojitokeza.
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SEHEMU YA PILI

2.0. MAJUKUMU YA TAASISI/ MAMLAKA MBALIMBALI KUPITIA MFUMO
2.1. Mamlaka ya Udhibiti wa Nafaka na Mazao Mchanganyiko (COPRA)
a. Kusajili wakulima, maghala, wasafishaji, wanunuzi.
b. Kufuatilia mwenendo wa bei ya mazao husika kwenye soko la dunia na ndani
na kuwashauri wadau;
c. COPRA kutoa bei elekezi kwa mazao ya Dengu, Mbaazi, Soya, Ufuta, Choroko,
Njugumawe na Kunde pale itakapohitajika kutokana na uhalisia wa soko;

d. Msimamizi wa taratibu zote kwenye utekelezaji wa mwongozo ;

e. Kutangaza kuanza na kufungwa kwa msimu wa mauzo.

f. Kukusanya, kuchambua na kusambaza taarifa na takwimu zinazohusiana na
Dengu, Mbaazi, Soya, Ufuta, Choroko, Njugumawe na Kunde kwa mujibu wa
Kifungu cha 4(2)(c) cha Sheria ya Usalama wa Chakula ya mwaka 1991 Sura
249 na Marekebisho vyaliyofanywa na Sheria ya Nafaka na Mazao
Mchanganyiko ya Mwaka 2023;

g. Kuandaa na kusimamia viwango (standards) katika mnyororo wa thamani wa
Dengu, Mbaazi, Soya, Ufuta, Choroko, Njugumawe na Kunde;

h. Kulinganisha taarifa zilizoko katika ghala kuu vile vile kulinganisha taarifa kutoka
kwa wakulima na zilizopo chama kikuu kwa stakabadhi husika;

i. Kuandaa Miongozo ya Uchakataji, uhifadhi, masoko na usafirishaji nje ya nchi
kwa Dengu, Mbaazi, Soya, Ufuta, Choroko, Njugumawe na Kunde;

j. Kufanya ukaguzi wa maeneo na vituo vyote vya mauzo ya mazao ya Dengu,
Mbaazi, Soya, Ufuta, Choroko, Njugumawe na Kunde;

k. Kusimamia na kudhibiti ukusanyaiji, usafirishaji, uhifadhi, mauzo, ununuzi,
masoko, usindikaji/luchakataji, usambazaji, usafirishaji nje ya nchi, utekekezaji
(Disposal), na ugavi/ upatikanaji (Supply) wa Dengu, Mbaazi, Soya, Ufuta,
Choroko, Njugumawe na Kunde;

|. Kutoa vibali vya uingizaji ndani na utoaji nje ya nchi. Aidha, vibali vya kusafirisha
nje ya nchi mazao ya Dengu, Mbaazi, Soya, Ufuta, Choroko, Njugumawe na
Kunde vitatolewa kwa mnunuzi mkubwa na/au msafirishaji atakayetoa
nyaraka za kuthibitisha ununuzi kupitia minada ya kidijitali (TMX) kwa
kuzingatia taratibu za Maboresho ya Mwongozo Toleo 4-2026 au nyaraka ya
kuthibitisha mizigo inayopitia kutoka nchi za jirani (on-transit);

m. Kutoa usajili kwa wanunuzi wa Dengu, Mbaazi, Soya, Ufuta, Choroko,
Njugumawe na Kunde;

n. Kukagua mashamba, nafaka, mali, ghala zenye mazao ya Dengu, Mbaazi, Soya,

Ufuta, Choroko, Njugumawe na Kunde.




0. Kutathmini, kusimamia na kusaijili na kutoa leseni kwa watoa huduma ikiwemo
wasafishaji wa mazao ya Dengu, Mbaazi, Soya, Ufuta, Choroko, Njugumawe na
Kunde.

p. Majukumu ya kusimamia na kuhamasisha kilimo na ubora wa Dengu, Mbaazi,
Soya, Ufuta, Choroko, Njugumawe na Kunde.

=2, Tume ya Maendeleo ya Ushirika (TCDC)

a. Kuhakikisha vyama vya ushirika vina uwezo wa kufanya biashara ya Dengu,
Mbaazi, Soya, Ufuta, Choroko, Njugumawe na Kunde na kutunza kumbukumbu
zote za mauzo;

b. Kuhakikisha vyama vya ushirika vinakuwa na maghala ya awali /vituo vya
ukusanyaji na vfungashio vya kutosha kuhifadhia Dengu, Mbaazi, Soya, Ufuta,
Choroko, Njugumawe na Kunde;

c. Kufanya ukaguzi wa mara kwa mara wakati wa msimu kwenye vyama vya ushirika;

d. Kuhamasisha Vyama vya Ushirika kulipa wakulima kupitia njia ya akaunti ya
benki ausimu kwa wakati;

e. Kuhakikisha Vyama vya Ushirika vinatumia mifumo ya kidigitali wakati wa
utekelezajiwa biashara ya Dengu, Mbaazi, Soya, Ufuta, Choroko, Njugumawe
na Kunde;

f. Kusimamia utekelezaji wa mwongozo kwa mujibu wa sheria ya ushirika Na.6
yamwaka 2013.

23 Vyama Vikuu vya Ushirika

a. Chama Kikuu cha Ushirika kitaandaa hati ya mauzo (Sales Catalogue) kwa kushirikiana
na COPRA na TMX;
b. Kupitia Mfumo wa TMX, kuwasilisha maamuzi ya wakulima juu ya kuridhia au

kukataabei iliyopatikana sokoni;
Kwa kushirikana na TMX Kutuma Hati ya Madai kwa wanunuzi walioshinda;

d. Kwa kushirikiana na TMX,Kutoa hati ya utoaji mazao yaliyouzwa (Release Order) kwa
wanunuzi waliolipa;

e. Kuwasilisha taarifa ya mauzo kwenye AMCOS na wakulima mara baada
yakupokea kutoka TMX;

f. Kuandaa na kusambaza shajala kwa ajili ya ukusanyaji Dengu, Mbaazi, Soya,
Ufuta, Choroko, Njugumawe na Kunde katika vyama vya msingi;

g. Kusimamia shughuli za uendeshwaiji wa biashara ya mazao ya Dengu, Mbaazi,
Soya, Ufuta, Choroko, Njugumawe na Kunde kupitia AMCOS;

h. Kusimamia utekelezaji wa majukumu ya wasafirishaji ambao wameingia
mikataba na vyama vya ushirika;

i. Kufanya malipo ya fedha za wakulima kwa mauzo ya Dengu, Mbaazi, Soya,
Ufuta, Choroko, Njugumawe na Kunde kwa kushirikiana na maafisa ushirika wa
wilaya husika, viongozi wa menejiment za AMCOS husika;

j.  Kuhamasisha wakulima kupitia AMCOS kufungua akaunti zitakazotumiwa kupokea
malipo ya mauzo ya mazao ya Dengu, Mbaazi, Soya, Ufuta, Choroko,

Njugumawe na Kunde;
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k.

Kupanga ratiba za minada na kuiwasilisha COPRA ili itangazwe kwa Umma.
Iwapo kuna mabadiliko yoyote ya ratiba za minada yawasilishwe COPRA; na
Kutunza kwa usahihi takwimu za ununuzi wa Dengu, Mbaazi, Soya, Ufuta,
Choroko, Njugumawe na Kunde kutoka kwa wakulima na kutoa taarifa kwa
Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC) pamoja na wadau wengine
wa usimamizi pindi zitakapohitajika;

Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala (WRRB)

a.

o

Kwa kushirikiana na COPRA kufanya usaili wa waendesha maghala kabla ya kutoa
leseni.

Kutoa leseni kwa Waendesha Ghala;

Kutoa taarifa ya Waendesha Ghala waliopewa leseni;

Kusimamia Waendesha Ghala kuhakikisha bidhaa zinazopokelewa ghala
kuu zinazingatia Sheria, Kanuni na Miongozo iliyopo;

Kuwezesha upatikanaji wa takwimu za Dengu, Mbaazi, Soya, Ufuta,
Choroko, Njugumawe na Kunde zilizopokelewa ghalani;

Kufanya ukaguzi wa mara kwa mara kwenye ghala zinazoendesha
biashara yamazao ya Dengu, Mbaazi, Soya, Ufuta, Choroko,

Njugumawe na Kunde;

Kutatua changamoto na migogoro inayohusisha waendesha ghala, waweka
mali nawanunuzi.

Soko la Bidhaa Tanzania (TMX)

a.

Kwa kushirikiana na COPRA kuingiza wanunuzi kwenye mfumo wa
kielektroniki waTMX;

Kwa kushirikiana na COPRA, kuhakiki na kuwajulisha wanunuzi juu ya Hali ya Kinga bei
zilizowekwa;

Kuhakiki hati ya mauzo (Sales Catalogue) na kuituma kwa wadau mbalimbali;

Kufungua Mfumo wa Mauzo wa Kielektroniki kwa ajili ya wanunuzi kufanya Pre-Bid;

Kutuma Hati ya Madai Kielektoniki kwa wanunuzi walioshinda kwa kushirikiana na
Vyama vikuu vya Ushirika;

Kutoa hati ya utoaji mazao yaliyouzwa (Release Order) kwa wanunuzi waliolipa;kwa
kushirikiana na Vyama vikuu vya ushirika.

Kutoa taarifa ya mnada husika kwa wadau;

Msimamizi mkuu wa Mfumo wa Mauzo wa Kielektroniki;

Kwa kushirikiana na COPRA pamoja na Vyama Vikuu vya Ushirika katika
kuandaa na kutangaza tarehe za minada;

Kuwasilisha hati ya Mauzo kwa njia ya kielektroniki kwa wanunuzi na wadau
husika mapema kabla ya minada;
Kushirikiana na wadau wengine kutatua migogoro inayotokana na malipo au
miamalabaada ya mauzo;

Kwa kushirikiana na COPRA, kutafuta na kutangaza taarifa za mwenendo wa bei za soko
kwa mazao ya Dengu, Mbaazi, Soya, Ufuta, Choroko, Njugumawe na Kunde ;
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Halmashauri/Wilaya

a.

b.

Kuhamasisha kilimo cha Dengu, Mbaazi, Soya, Ufuta, Choroko, Njugumawe na Kunde
na kusimamia ubora katika maeneo yao;

Kutangaza bei za mazao zinazopatikana katika minada kwa wakulima na jamii kwa
ujumla kupitia nyenzo mbali mbali katika Halmashauri husika.

Kuandaa mfumo wa kudhibiti na kuzuia ununuzi nje ya mfumo rasmi wa Dengu,
Mbaazi, Soya, Ufuta, Choroko, Njugumawe na Kunde;

. Kuundaa, kusimamia na kugharamia vikosi kazi katika Halmashauri ili

kutekeleza mfumo wa kudhibiti ununuzi nje ya mfumo rasmi wa Dengu, Mbaazi,
Soya, Ufuta, Choroko, Njugumawe na Kunde pamoja na kutatua changamoto

zote zinazojitokeza katika maeneo yao;

Kufuatilia mwenendo wa zao kuanzia uzalishaji, ukusanyaiji, mauzo, malipo na
usafarishaji wa Dengu, Mbaazi, Soya, Ufuta, Choroko, Njugumawe na Kunde
katika maeneo yao;

Kuundaa kamati za usimamizi wa Mfumo wa Stakabadhi za Ghala katika maeneo yao.

Sekratarieti za Mkoa

a.

b.

Kuhamasisha kilimo cha Dengu, Mbaazi, Soya, Ufuta, Choroko, Njugumawe na Kunde
na kusimamia ubora katika maeneo yao ya mkoa;

Kuandaa na kuratibu vikao vya wadau wa mazao ya Dengu, Mbaazi, Soya, Ufuta,
Choroko, Njugumawe na Kunde;

Kufuatilia mwenendo wa mazao kuanzia uzalishaji, ukusanyaji, mauzo, malipo
nausafarishaji wa Dengu, Mbaazi, Soya, Ufuta, Choroko, Njugumawe na

Kunde katika maeneo yao;

Kuanzisha na kusimamia kamati za usimamizi wa Mfumo wa Stakabadhi za Ghala katika
ngazi ya mkoa.

Shirika la Ukaguzi na Usimamizi wa Vyama vya Ushirika (COASCO)
Kupitia fedha ya ukaguzi inayokusanywa katika kupitia utekelezaji wa Mwongozo,
COASCO itatekeleza masuala yafuatayo:

a.

b.

Kukagua utendaji katika vyama vikuu vya ushirika na vyama vya msingi wakati wa
utekelezaji wa Mwongozo

Kukagua malipo kutoka Vyama vikuu vya Ushirika kwenda kwa wakulima wakati wa
utekelezaji wa Mwongozo

Kukagua uwepo wa nyaraka mbali mbali za utendaji katika vyama vya ushirika kulingana
na Mwongozo huu

Kukagua taarifa za mwishoni mwa msimu za utekelezaji kwa vyama vya ushirika

Kutoa taarifa ya ukaguzi na utekelezaji kwa Kamati tendaji ya utekelezaji wa Mwongozo
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Binks

NB:

SEHEMU YA TATU

MENGINEYO

Kilimo Cha Mkataba

Kilimo cha mkataba kitafanyika baada ya kuwa mkataba husika umesajiliwa na
COPRA kufuatia taratibu zilizowekwa katika usajili wa Kilimo cha Mkataba. COPRA
baada ya kusajili kilimo cha mkataba husika atatakiwa kutoa taarifa kwenye
Mamlaka ya Mkoa na Halmashauri ya Wilaya kwa ajili ya uangalizi na utekeleza
wa mikataba ya kilimo kwa ufanisi. .

Usuluhishi wa Migogoro

Mgogoro wa aina yeyote baina ya upande mmoja na mwingine utatatuliwa kwa
mujibu wa Kifungu Na. 6 — (1) (b) cha Sheria ya Usalama wa Chakula Sura 249 na
Marekebisho yaliyofanywa na Sheria ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko ya
Mwaka 2023, Kanuni ya 83 ya Kanuni ya vyama vya ushirika ya mwaka 2015.

Gharama Mbalimbali
Kwa mujibu wa Sheria ya Usalama wa Chakula Sura 249 na Marekebisho
yaliyofanywa na Sheria ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko ya Mwaka 2023, na
uhalisia wa gharama, COPRA itazibainisha na kuziorodhesha katika mwongozo
huu kwa kukidhi mahitaji yafuatayo: -
i, Gharama ya Usimamizi wa Vyama Vya Ushirika
i. ~ Dhamana ya Utunzaji Mazao Ghalani;
i.  Vifungashio;
iv. Usafirishaji;
v.  Gharama za uendeshaji mifumo ya Minada
vi.  Utunzaji ghala;
vi.  Gharama ya Usimamizi na Maendeleo ya zao;
vii. ~ Gharama ya Usimamizi Mkoa;
ix.  Gharama ya Usimamizi Wilaya na
X Gharama ya kusafisha Mazao (Hizi gharama zitalipwa moja kwa moja
kwa watoa huduma ya usafishaji ambao watakua wamepewa usajili na
Leseni na Mamlaka — COPRA. Gharama zitalipwa na mnunuzi kabla ya
kuchukua mzigo ghalani — gharama hii italipwa katika maghala yenye
miundombinu ya usafishaji pekee kama itakavyokuwa imeainishwa katika
hati ya mauzo ya ghala husika).

Tozo nyingine zote za maendeleo ngazi ya Mkoa na Halmashauri ambazo zipo nje
na mwongozo huu, zitatolewa na wakulima kufuatia makubaliano yatakayofanyika
na wana ushirika kupitia mikutano mikuu ya ushirika. Tozo hizi zitapitishwa kwenye
mkutano wa wadau na kuidhinishwa na Mamlaka ya Udhibiti wa Nafaka na Mazao
mchanganyiko (COPRA);

CESS itatozwa kwa kuzingatia Sheria.
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Jedwali Na. 2. Mjengeko wa Tozo kwa mazao ya Mikunde (Dengu, Mbaazi, Soya,
Choroko, Njugumawe na Kunde);

Na.
Aina ya Tozo Kiasi
1. | Gharama za Usimamizi za 60
Uendeshaji wa Vyama vya Ushirika
3. Mtunza Ghala 37.5
4. Ukaguzi 1.5
5. Dhamana ya Utunzaji Mazao Ghalani 4
6. Usafirishaji 40
7 Gharama za usimamizi wa mauzo 5
8. | UsimamiziMkoa 2
9. Usimamizi Wilaya 2
10. | Vifungashio 20
11. | Maendeleo ya zao 30
Jumla ya tozo 202 + 3% CESS

Jedwali Na. 3. Mjengeko wa Tozo kwa zao la Ufuta;

Na. | Aina ya tozo Kiasi
1. Gharama za Usimamizi za 100
Uendeshaji wa Vyama vya Ushirika

3 Mtunza Ghala 375
4 Ukaguzi 1.5
5. Dhamana ya Utunzaji Mazao Ghalani 4
6. Usafirishaji 40
7. Gharama za usimamizi wa mauzo 5
8. Usimamizi Mkoa 2
9. Usimamizi Wilaya 2
10. | Vifungashio 20
11. | Maendeleo ya zao 30

Jumla ya tozo

242 + 3% CESS

an
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34. Kutolewa kwa Mwongozo

= Digitally Signed By Irene Miola
= LC%K;' .-

Irene Miola
Irene M. Mlola
Mkurugenzi Mkuu
Mamlaka ya Udhibiti wa Nafaka na
Mazao Mchanganyiko

Godfrey Malekano

Afisa Mtendaji Mkuu
Soko la Bidhaa Tanzania

Tarehe ya kutolewa kwa mwongozo huu...'..l .............. i ..........

Dkt. Benson O.Ndiege
Mrajis wa Vyama Vya Ushirika
Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania

Asangye N. Bangu
Mkurugenzi Mtendaji
Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala



