Kiambatisho Na. 1

UTARATIBU UTAKAOFUATWA NA MKUSANYAJI MAZAO (AGGREGATOR) /
MKULIMA MKUBWA AMBAYE ATARUHUSIWA KUPELEKA MAZAO GHALA
KUU KAMA MWEKA MALI KUPITIA MFUMO WA STAKABADHI ZA GHALA
NA MINADA YA KIDIJITALI KWA MWAKA 2026.

Angalizo;

1. Mfumo huu Utatumika kwenye mikoa ya Mwanza, Simiyu,
Shinyanga, Manyara na katika baadhi ya maeneo ya Dodoma.

2. Mkusanyaji mazao/mkulima mkubwa hataruhusiwa kuwa
Mwendesha Ghala.

3. Mkusanyaji mazao/mkulima mkubwa ili kusajili atatakiwa kusaini
hati ya makubaliano ya kuwa anakubaliana bei anzia pamoja na
COPRA na TMX kabla ya mnada kufanyika. Bei anzia
itakayowekwa katika mnada wa mazao yanayouzwa nha
Mkusanyaji mazao/mkulima mkubwa ni ambayo tayari
iImekubaliwa na mweka mali na kusaini hati ya kukubali bei anzia.
lIwapo Mweka mali hatasaini hati hiyo mnada husika hautaweza

kufanyika.
4. Mkusanyaji mazao (Aggregator)/ Mkulima mkubwa atafutiwa
usajili na Mamlaka ya udhibiti wa Nafaka na Mazao

Mchanganyiko iwapo atashindwa kufuata taratibu zilizowekwa
katika Mwongozo wa biashara Toleo 4-2026 wa mazao ya
choroko, dengu, mbaazi, soya, njugumawe, kunde na ufuta
pamoja na kiambatisho hiki na hivyo hataruhusiwa kufanya
biashara yoyote ya nafaka na mazao mchanganyiko.

TAFSIRI YA MANENO YALIYOTUMIKA
Ghalala Mnada:

Maana yake ni ghala lililokidhi sifa na vigezo kwa ajili ya kukusanya Choroko,
Ufuta, Soya, Mbaazi, Njugumawe, Kunde na Dengu za wakulima/waweka mali
yatakayouzwa kupitia mfumo wa Stakabadhi za Ghala.

Mwendesha ghala/Mtunza Ghala:

Kampuni iliyosajiliwa na Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala (WRRB)
kujishughulisha na biashara ya kuendesha ghala kwa lengo la kupokea na
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kuhifadhi mazao jamii ya mikunde na mazao jamii ya mafuta kwa mujibu wa Sheria
ya Stakabadhi za Ghala Sura ya 339(RE 2016)

Mkusanyaji Mazao (Aggregator):

Maana yake ni mfanyabiashara mwenye jukumu la kununua mazao kutoka kwa
mkulima katika maeneo ambayo yamethibitika kutokuwa na ushirika imara wenye
uwezo wa kuhudumia wakulima. Mkusanyaji mazao atasajiliwa kwa mujibu wa
Sheria ya Usalama wa Chakula, Sura 249 iliyofanyiwa Urekebu mwaka 2023.

Mkulima mkubwa:

Maana yake ni mkulima mwenye shamba/mashamba ya ekari zisizopungua 50
ambaye anaruhusiwa kupeleka mazao yake kwenye ghala kuu. Mkulima mkubwa
atasajiliwa kwa mujibu wa Sheria ya Usalama wa Chakula, Sura 249 iliyofanyiwa
urekebu mwaka 2023.

Mfanyabiashara

Maana yake ni wakala, muuzaji, kampuni au mnunuzi aliyesajiliwva na Mamlaka ya
Udhibiti wa Nafaka na Mazao Mchanganyiko (COPRA) kwa lengo la kununua na
kuuza nafaka au mazao mengine mchanganyiko kutoka kwa mzalishaji kwa mujibu
wa Sheria ya Usalama wa Chakula, Sura 249 iliyofanyiwa urekebu mwaka 2023.

Mkaguzi wa Ghala (Warehouse Inspector)

Mtaalamu anayehakikisha uwepo na ubora wa bidhaa, vifaa au mali zilizopo
ghalani zinahifadhiwa kwa usalama na kumbukumbu sahihi kabla, wakati na
baada ya mnada kufanyika.

Msafirishaji wa bidhaa/mazao

Ni wakala au kampuni iliyosajiliwa inayohusika na usafirishaji wa mazao kutoka au
kwenda kwenye ghala lililosajiliwa, kwa kutumia stakabadhi za ghala kama
nyaraka halali ya uthibitisho wa umiliki na idhini.

VIGEZO VYA KUMSAJILI MKUSANYAJI MAZAO (AGGREGATOR)

I.  Katika kuhakikisha mfumo wa Stakabadhi za Ghala unatekelezwa kwa
ufanisi na kwa kufuata utaratibu kulingana na mwongozo wa mwaka 2026,
Mamlaka ya udhibiti wa Nafaka na Mazao Mchanganyiko itamtambua
mkusanyaji mazao (Aggregator), mkulima mkubwa, vituo vya kukusanyia
mazao na kuwapatia usajili kwa mujibu wa Sheria ya Usalama wa Chakula,
Sura 249 katika Kifungu cha 14(1) kinachosema Mtu yeyote aliye
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Vi.

Vii.

mfanyabiashara, msindikaji au mmilikimwendesha ghala la nafaka na
mazao mchanganyiko atatakiwa kusajiliwa na Mamlaka (COPRA);

lli kusajiliwa Mkusanyaji mazao atatakiwa kuwasilisha; a. Nakala ya Cheti
cha usajili wa Kampuni (iwapo anamiliki kampuni) au nakala ya kitambulisho
cha NIDA, b. Leseni ya biashara ya Halmashauri husika anapofanya usaijili,

Nakala ya Namba ya Mlipa kodi (TIN), e. Kuwasilisha eneo la kununulia
mazao (Halmashauri za wilaya, kijiji na mahali husika) na ghala
atakapohifadhi mazao yake ili kuuzwa, f. Taarifa za benki kwa ajili ya
kupokea malipo, na g. Uthibitisho wa uwezo wa kufanya biashara ya
kukusanya mazao kutoka kwa wakulima.

Mkusanyaji mazao (Aggregator) /mkulima mkubwa atajisajili kwa njia ya
mtandao kupitia kiunganishi cha https://asds.kilimo.go.tz/reqgister;
Mkusanyaji mazao (Aggregator)/ mkulima mkubwa atakuwa mweka mali
kwenye ghala kama ilivyo kwa wakulima waliokusanya kupitia vyama vya
ushirika. Aidha, mkusanyaji mazao (Aggregator)/mkulima mkubwa
hataruhusiwa kufanya jukumu la ukaguzi na uendeshaji wa ghala. Endapo
itabanika kuwa mkusanyaji mazao/mkulima mkubwa amejihusisha na
ukaguzi na uendeshaji wa ghala hatua stahiki zitachuliwa ikiwa ni pamoja
na kufutiwa usajili;

Ghala zitakazotumika katika utekelezaji wa mfumo wa Stakabadhi za Ghala
kwa mfumo wa ukusanyaji mazao zitapaswa kusajilwa na WRRB na
COPRA kwa kuzingatia sheria na kanuni za mamlaka husika. Idadi ya ghala
kuu zitakazotumika kutekeleza mfumo wa Stakabadhi za Ghala zisizidi tano
(05) katika kila Halmashauri kwa kuzingatia maeneo ya uzalishaji;

Kila mkusanyaji mazao atapaswa kuwa na vituo vya kukusanyia mazao
visivyozidi nane (08) vinavyotambulika ndani ya Halmashauri husika;

Pia, Sheria ya Stakabadhi za Ghala kifungu 33(1)(g) inaainisha aina za
umiliki wa Mazao yanayo hifadhiwa ghalani kuwa unaweza ukahusisha
Kikundi “Common Owned” au Mtu mmoja “Solely” au wa Pamoja wenye
uwiano sawa wa umiliki “Joint Ownership”.

Ukusanyaji wa Mazao

Mkusanyaji mazao (Aggregator)/ Mkulima mkubwa atatakiwa kuwa na vituo
vya kukusanyia/ kununulia mazao katika Halmashauri husika
vitakavyotambuliwa na COPRA.

Mkusanyaji mazao (Aggregator) atatakiwa kununua mazao kutoka kwa
mkulima kwa bei isiyopungua bei anzia iliyowekwa na Mamlaka (COPRA).
Iwapo Mkusanyaji mazao atanunua mazao chini ya bei anzia atafutiwa
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usajili wake na hivyo hataruhusiwa kufanya biashara ya mazao ya nafaka
na mazao mchanganyiko.
Angalizo 1: bei hii itakuwa inatangazwa kila wiki na COPRA.
Angalizo 2: Halmashauri za Wilaya zitatangaza bei inayopatikana katika
minada kila mara kupitia mbao za matangazo katika ofisi ya

Mkusanyaji mazao (Aggregator) atatakiwa kuonesha cheti chenye namba
ya usajili kilichotolewa na COPRA kwa mkulima anayeuza mazao.

Kwa ajili ya utambulisho, mkulima anayeuza mazao yake kwa mkusanyaji
mazao (Aggregator) atatakiwa kunakili namba ya usajili iliyoko kwenye cheti
kilichotolewa na COPRA pamoja na taarifa za ununuzi na kuwa tayari
kuziwasilisha pale zinapohitajika na Mamlaka (COPRA).

Mkusanyaji mazao (Aggregator) atatakiwa kuweka kumbukumbu vya
mkulima aliyemuuzia mazao ikiwa na taarifa ya jina la mkulima, kiasi
alichomuuzia, tarehe na bei aliyonunulia na kuiwasilisha ghala kuu pamoja
na mazao. Pia, nakala yenye rejea ya taarifa ya mzigo na siku ya kupelekwa
ghalani itawasilishwa kwa Mamlaka (COPRA) kupitia COPRAMIS;

Mkusanyaji mazao (Aggregator)/Mkulima mkubwa atatakiwa kuhakikisha
mazao aliyonunua yako katika hali ya usafi na ubora na yamefungwa katika
vifungashio maalumu na vyenye ubora vya kilo 50 kabla ya kusafirisha
Kwenda kwenye ghala kuu;

Mkusanyaji mazao (Aggregator)/ Mkulima mkubwa mara atakapofikisha
mazao yake katika ghala kuu atatakiwa kufuata taratibu zilizowekwa kwenye
Mwongozo wa biashara Toleo 4 - 2026 wa mazao ya choroko, dengu,
mbaazi, soya, njugumawe, kunde na ufuta na miongozo mingine ya
biashara ya mazao;

Mauzo ya mazao yote yatakayokusanywa na kuhifadhiwa ghalani yatauzwa
kwa utaratibu ulioainishwa katika Mwongozo wa biashara Toleo 4 - 2026 wa
mazao ya choroko, dengu, mbaazi, soya, njugumawe, kunde na ufuta na
miongozo mingine ya biashara ya mazao;

Soko la Bidhaa Tanzania (TMX) litatoa hati ya madai ya malipo kwenda kwa
Mnunuzi mara baada ya mnada na malipo yote yatafanyika katika akaunti
ya malipo “Settlement Account’. TMX itahamisha malipo yote kwenda
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akaunti za Mkusanyaji mazao (Aggregator)/ Mkulima mkubwa pamoja na
Taasisi na wadau wote waliopo katika mjengeko wa Tozo.

Mkusanyaji mazao (aggregator) atakuwa na jukumu la kukusanya mazao
kutoka kwa wakulima na kupeleka katika ghala lillopewa leseni na
hataruhusiwa kuendesha ghala;

Mwendesha ghala atakuwa na jukumu la kuendesha ghala kwa mujibu wa
taratibu zilizoanishwa katika Mwongozo wa Biashara Toleo 4 — 2026
ikiwemo kuhakikisha kuwa kila Mweka mali amesajiliwva ha COPRA kabla
ya kupokea mazao yake;

Wakaguzi wa ghala (COPRA, WRRB) watakuwa na jukumu la kukagua
mazao yaliyohifadhiwa ghalani na kutoa taarifa kwa Mamlaka zinazohusika.
Aidha, mdau yeyote kwenye utekelezaji wa mfumo ambaye atashindwa
kufuata utaratibu na mwongozo wa biashara atafutiwa usajili wake.

TMX kwa kushirikiana na COPRA itamshirikisha mkusanyaji mazao
(Aggregator)/Mkulima mkubwa na kumshauri kuhusu bei ya kuanzia
“‘Reserve Price” kabla ya mnada husika kulingana na mwenendo wa soko
wa zao husika;

Mkusanyaji mazao (Aggregator)/ Mkulima mkubwa atatakiwa kukubaliana
na bei anzia nusu saa kabla ya mnada kufanyika;

Bei yoyote itayopatikana juu ya bei anzia aliyokubali mwekamali kabla ya
mnada, itahesabika kuwa imekubaliwa na wauzaji na hivyo mazao hayo
yatahesabika kuwa yameuzwa;

Mkusanyaji mazao (Aggregator)/ Mkulima mkubwa hataruhusiwa kuzuia
mzigo kuchukuliwa na mnunuzi endapo taratibu zote za ununuzi zitakuwa
zimefuatwa kulingana na Mwongozo wa Biashara toleo la 4- 2026.

Mfumo wa mkusanyaji mazao utatumika kwenye maeneo ambayo
yatathibitishwa na Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC) kuwa
hayana ushirika imara katika Mikoa ya Mwanza, Simiyu, Shinyanga,
Dodoma na Manyara.
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xviii.  Mjengeko wa Tozo

Jedwali Na. 1. Mjengeko wa Tozo kwa mazao ya Dengu, Mbaazi, Soya na
Choroko na ufuta ;

Na. Mlipaji wa tozo kwa kila kilo
Ainayatozo
Mkulima  |Mnunuzi
1. Mtunza Ghala 00 39
2. Dhamana vya Utunzaji Mazao| 00 04
Ghalani
3. Usafirishaji (Mwekamali) 00 40
4. TMX 00 10
5. Usimamizi Mkoa 00 02
6. Usimamizi Wilaya 00 02
7. Vifungashio (Mweka mali) 00 20
8. Maendeleo ya zao 00 30
9. CESS ya Halmashauri 00 3%
Jumlayatozo 147 + 3% CESS
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Kiambatisho hiki kimetolewa na;

Digitally Signed By Irene Mlola

%— Tue Feb 17 18:23:34 EAT 2026

Irene Mlola ,
MKURUGENZI MKUU @—-—"—‘
Irene M. Mlola Godfrey Malekano
MKURUGENZI MKUU AFISA MTENDAJI MKUU
MAMLAKA YA UDHIBITI SOKO LA BIDHAA
WA NAFAKA NA MAZAO TANZANIA

MCHANGANYIKO

Asangye N. Barfgu
MKURUGENZI MTENDAJI
BODI YA USIMAMIZI WA
STAKABADHI ZA GHALA

Tarehe ya kutolewa kwa Kiambatisho hiki... .......c.cocviiiiicccennsscceenns
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