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UTARATIBU WA KUNUNUA MAZAO YA MIKUNDE 

 
1.0 Utangulizi 

Katika msimu wa mauzo 2026/27 Soko la Bidhaa Tanzania (TMX) kwa kushirikiana na 

Mamlaka ya Udhibiti wa Nafaka na Mazao Mchanganyiko (COPRA), Bodi ya Usimamizi wa 

Stakabadhi za Ghala (WRRB), Tume ya Maendeleo ya Ushirika (TCDC), Ofisi za wakuu wa 

Mikoa na Ofisi za Wakuu wa Wilaya husika zitasimamia uendeshaji wa minada ya mazao ya 

Choroko,Ufuta, Mbaazi, Dengu, Soya, Njugumawe na Kunde katika ghala zinazotumia 

Mfumo wa Stakabadhi za Ghala. Katika msimu huu, mazao hayo yatauzwa kwa njia ya 

kidigitali kupitia Mfumo wa Soko la Bidhaa Tanzania (OTS) katika Mikoa yote ya Tanzania Bara 

inayozalisha mazao hayo. Mauzo hayo yanalenga kuleta bei zenye ushindani wa haki, uwazi 

na kupunguza gharama za ununuzi wa mazao. Wanunuzi wote wanakaribishwa kushiriki 

kwenye minada itakayoanza hivi karibuni. 

 
2.0 Wajibu wa Mnunuzi 

i. Mnunuzi atatakiwa kuzingatia Sheria ya Soko ya Bidhaa 2015, Sheria ya Stakabadhi 

Ghalani Sura ya 339 (RE) 2016, na Sheria ya Vyama vya Ushirika ya mwaka 2013 na 

Sheria ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko ya mwaka 2023. 

ii. Kujaza fomu ya kuridhia kununua mazao kwa utaratibu uliowekwa na TMX na 

kuiwasilisha TMX kupitia mfumo wa kielektroniki wa mauzo. 

iii. Kupitia Katalogi ya Mauzo (Sales Catalogue) na kuweka kiwango cha bei anayotaka 

kununulia mazao kwa njia ya kielektroniki wakati wa mnada. Kwa maelezo zaidi kuhusu 

namna ya kutumia mfumo wa kielektroniki wasiliana na TMX kupitia +255 22 2923700 

+255713298314 au info@tmx.co.tz . 
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iv. Kuweka fedha za Kitanzania ikiwa ni ‘’Kinga ya Dhamana’ kwenye “settlement accont” 

ya Soko la Bidhaa Tanzania (TMX) kinga hii ya dhamana inaweza kutumika kwa zao 

zaidi ya moja na pia inaweza kutumika kama sehemu ya malipo endapo mnunuzi 

atashinda kwenye mnada na itarejeshwa kwa mnunuzi pale atapohitaji na kutoa taarifa 

Soko la Bidhaa. 

Jedwali Na. 1: Viwango vya Kinga ya Dhamana 
 

Na. UZITO (TANI) KIASI (TZS) 

1. 1 hadi 30 (kwa wanunuzi wa ndani ya nchi) 5,000,000 

2. 30 hadi 50 30,000,000/- 

3. 51 Na kuendelea 100,000,000/- 

 
Malipo hayo yafanyike kwenye akaunti ya malipo na uhawilishaji ya TMX: 

Jina la Akaunti: Tanzania Mercantile Exchange 

Benki:  CRDB 

Nambari ya Akaunti:  0150259178501 

Swift Code: CORUTZTZ 

NB: Mnunuzi atahitajika kulipa gharama ya uendeshaji tofauti na bei ya ununuzi kama 

inavyoonyeshwa kwenye jedwali hapa chini: 

Jedwali Na. 2: Mjengeko wa Tozo kwa mazao Mikunde (Choroko, Mbaazi, Dengu, 

Soya, Njugumawe na Kunde) 

Na Aina ya Tozo Kiasi 

1 Gharama ya usimamizi Uendeshaji wa vyama vya ushirika 60 

2 Mtunza Ghala 37.5 

3 Ukaguzi 1.5 

4 Dhamana ya utunzaji Mazao Ghalani 4 

5 Usafirishaji 40 

6 Gharama za Usimamizi Mauzo 5 

7 Usimamizi Mkoa 2 

8 Usimamizi Wilaya 2 

9 Vifungashio 20 

10 Maendeleo ya zao 30 

Jumla ya tozo 202 + 3%CESS 
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Jedwali Na. 3: Mjengeko wa Tozo kwa Zao la Ufuta 
 

Na Aina ya Tozo Kiasi 

1 Gharama ya usimamizi Uendeshaji wa vyama vya ushirika 100 

2 Mtunza Ghala 37.5 

3 Ukaguzi 1.5 

4 Dhamana ya Utunzaji Mazao Ghalani 4 

5 Usafirishaji 40 

6 Gharama za usimamizi wa mauzo 5 

7 Usimamizi Mkoa 2 

8 Usimamizi Wilaya 2 

9 Vifungashio 20 

 Maendeleo ya zao 30 

Jumla ya tozo 242 + 3%CESS 

 
Jedwali Na. 4: Mjengeko wa Tozo kwa mazao ya Mikunde (Choroko, Mbaazi, Dengu, Soya 
na Ufuta) kwa mikoa itakayofuta utaratibu wa mkusanyaji mazao (Aggregator)/ Mkulima 
mkubwa 
 

Na Aina ya Tozo Kiasi 

1 Mtunza Ghala 38 

2 Dhamana ya Utunzaji Mazao Ghalani 5 

3 Usafirishaji (Mwekamali) 40 

4 Gharama za usimamizi wa mauzo 10 

5 Usimamizi Mkoa 2 

6 Usimamizi Wilaya 2 

7 Vifungashio (mweka mali) 20 

8 Maendeleo ya zao 30 

Jumla ya tozo 147 + 3%CESS 

 

 
Mnunuzi aliyeshinda katika mnada atatakiwa kutekeleza yafuatayo: 

a) Kulipa malipo ya bidhaa aliyonunua ndani ya siku tatu (Saa 72) za kazi 

kuanzia wakati anapopokea ankara ya mauzo; 

b) Malipo ya bidhaa na tozo zitafanyika kama ilivyoainishwa kwenye Ankara ya 
mauzo 
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c) Iwapo Mnunuzi hakufanya malipo ndani ya saa 72, mnunuzi atatakiwa kulipa 

kiasi ambacho hakijalipwa pamoja na adhabu ya asilimia (5%) ya kiasi hicho 

kisicholipwa ndani ya muda usiozidi saa 24 baada ya kumalizika kwa saa 72 

zilizotajwa kwenye ankara ya mauzo iliyotolewa kwa mnunuzi; 

d) Kushindwa kufanya hivyo, mnunuzi atatangazwa kuwa amekiuka masharti na 

bidhaa hiyo itauzwa tena kwenye mnada mwingine. Kinga ya Dhamana 

iliyowekwa kwenye akaunti maalamu ya TMX itatumika kufidia wauzaji 

waliodhurika; 

e) Kwa mnunuzi ambaye hakushinda baada ya ombi la maandishi, kinga ya 

dhamana itarejeshwa kwa mnunuzi ndani ya masaa 120 siku za kazi. 

v. Mnunuzi anatakiwa kuzingatia masharti na vigezo vyote vya kushiriki minada kwa njia 
ya mtandao kama ilivyoainishwa katika utaratibu huu wa mauzo. 

3.0 Hatua ya Uuzaji Mazao 

i. Mnunuzi aliyekamilisha hatua ya usajili COPRA na kuweka kinga ya dhamana kwenye 

akaunti ya Soko la Bidhaa Tanzania anaingizwa kwenye Mfumo wa Mauzo wa 

Kielektroniki wa TMX; 

ii. TMX kwa kushirikiana na Chama Kikuu cha Ushirika na Mkaguzi wa Ghala kuhakiki 

taarifa na kuandaa katalogi ya mauzo (sales catalogue) siku moja kabla ya siku ya 

mnada, kisha kutumwa kwa wadau mbalimbali; 

iii. Taarifa ya katalogi ya mauzo (sales catalogue) itaingizwa kwenye Mfumo wa mauzo wa 

TMX na mafungu (Lots) kupangwa kwa kuzingatia wingi wa mazao kufuatia upangaji 

kwenye ghala kuu; 

iv. TMX kwa kushirikiana na COPRA, Chama Kikuu cha Ushirika/ mkusanyaji mazao 

(Aggregator) kukubalina juu ya bei ya kuanzia “Reserve Price” katika mnada husika 

kulingana na mwenendo wa soko la zao husika na kukiri kuwa bei itakayopatikana juu 

ya bei anzia itahesabika kuwa amekubali kuuza mazao yake kwa bei hiyo saa moja 

kabla ya mnada kuanza; 

v. Mfumo wa mauzo wa kielekroniki utafunguliwa kwa ajili ya wanunuzi saa moja kabla ya 

mnada kuanza wenye kupenda kufanya Pre-Bid (Kuweka bei zao kabla ya mnada 

kuanza) bei hii itaonekana kwa mnunuzi tu mpaka pale muda wa mnada kuanza na 

mfumo utakapofunguliwa; 

vi. Minada itafanyika kwa njia ya kieletroniki (OTS) kwa wanunuzi kushiriki popote walipo 

kwenye eneo lenye mtandao na endapo kuna wanunuzi walifanya Pre- Bid, bei ya juu 

iliyopatikana ndio bei itakayoanzia kwenye fungu (lot) husika kwa wanunuzi kuanza 

kushindana; 
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vii. Wanunuzi watashindana kununua kwa fungu (Lot) (Loti moja ikiwa ni kiasi chote cha 

mazao uliowasilishwa na Fungu husika au mgawanyo kufuatia wingi wa bidhaa kwenye 

ghala). Loti moja ikitumia muda wa sekunde 60 (dakika 1) na endapo mnunuzi ameweka 

bei basi itarudi sekunde 45 mpaka ziishe bila mnunuzi mwingine kuweka bei ndipo 

tutapata mshindi; 

viii. Chama Kikuu cha Ushirika kuingia kwenye mfumo wa TMX ndani ya saa moja na 

kujaza taarifa ya kuridhia au kukataa bei zilizopatikana baada ya mnada kufanyika; 

ix. TMX kwa niaba ya mkusanyaji mazao (Aggregator) kuingia kwenye mfumo wa TMX 

ndani ya nusu saa na kujaza taarifa ya kuridhia au kukataa bei zilizopatikana ; 

x. Taarifa kwa wadau wengine itatolewa na TMX kwa njia ya kielektroniki ikionyesha kiasi 

na bei ya mazao yaliyonunuliwa, 

xi. Wanunuzi kufanya malipo ya fedha zao ndani ya masaa 72 (siku tatu) toka mauzo 

kufanyika katika akaunti za malipo kama zilivyo ainishwa kwenye ankara ya mauzo 

“sales invoice”. 

4.0 Usuluhishi wa Migogoro 

Mgogoro wa aina yoyote baina ya upande mmoja na mwingine utatatuliwa kwa mujibu 

wa Kifungu Na. 6 – (1) (b) cha Sheria ya Usalama wa Chakula Sura ya 249 (RE) 2023, 

Kanuni ya 83 ya Kanuni ya vyama vya ushirika ya mwaka 2015, Sheria ya Stakabadhi 

Ghalani Sura ya 339 (RE) 2016 na Sheria ya Soko ya Bidhaa 2015. 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 

............................................................................................... 

IMETOLEWA NA AFISA MTENDAJI MKUU SOKO LA BIDHAA TANZANIA 

TAREHE 12/02/2026 

Tanzania Mercantile Exchange PLC, P.O. Box 31632, Dar es Salaam, TANZANIA, 

Email: info@tmx.co.tz, website: www.tmx.co.tz 
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