
  Page 1 of 4  

 

SOKO LA BIDHAA TANZANIA (TMX) 

UTARATIBU WA KUNUNUA MAZAO YA MBAAZI, DENGU, SOYA NA UFUTA.  

  

1.0 Utangulizi  

Katika msimu wa mauzo 2025/26 Soko la Bidhaa Tanzania (TMX) kwa kushirikiana na 

Mamlaka ya Udhibiti wa Nafaka na Mazao Mchanganyiko (COPRA), Bodi ya Usimamizi wa 

Stakabadhi za Ghala (WRRB), Tume ya Maendeleo ya Ushirika (TCDC), Ofisi za wakuu wa 

Mikoa na Ofisi za Wakuu wa Wilaya husika zitasimamia uendeshaji wa minada ya mazao ya 

Dengu, Mbaazi, Soya na Ufuta katika ghala zinazotumia Mfumo wa Stakabadhi za Ghala. 

Katika msimu huu mazao hayo yatauzwa kwa njia ya kidigitali kupitia Mfumo wa Soko la 

Bidhaa Tanzania (OTS) katika Mikoa yote ya Tanzania Bara inayozalisha mazao hayo. Mauzo 

hayo yanalenga kuleta bei zenye ushindani wa haki, uwazi na kupunguza gharama za ununuzi 

wa mazao. Wanunuzi wote wanakaribishwa kushiriki kwenye minada itakayoanza hivi 

karibuni.  

 

2.0 Wajibu wa Mnunuzi  

i. Mnunuzi atatakiwa kuzingatia Sheria ya Stakabadhi Ghalani Sura ya 339 (RE) 2016, 

Sheria ya Soko ya Bidhaa 2015, na Sheria ya Vyama vya Ushirika ya mwaka 2013 na 

Sheria ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko ya mwaka 2009.  

ii. Kujaza fomu ya kuridhia kununua mazao kwa utaratibu uliowekwa na TMX na 

kuiwasilisha TMX kupitia mfumo wa kielektroniki wa mauzo.   

iii. Kupitia Katalogi ya Mauzo (Sales Catalogue) na kuweka kiwango cha bei anayotaka 

kununulia mazao kwa njia ya kielektroniki wakati wa mnada. Kwa maelezo zaidi kuhusu 

namna ya kutumia mfumo wa kielektroniki wasiliana na TMX kupitia +255 22 2923700 

+255713298314 au info@tmx.co.tz 

iv. Kuweka fedha za Kitanzania ikiwa ni ‘’kinga ya dhamana’ kwenye akaunti maalum ya 

Soko la Bidhaa Tanzania (TMX) kinga hii ya dhamana inaweza kutumika kwa zao zaidi 

ya moja na itarejeshwa kwa mnunuzi pale atapohitaji na kutoa taarifa Soko la Bidhaa 

ndani ya masaa 48 ya siku za kazi. 

Jedwali Na. 1:  Viwango vya Kinga ya Dhamana  

Na. UZITO (TANI)  KIASI (TZS)  

1. 30 hadi 50  30,000,000/-  

2. 51 Na kuendelea  100,000,000/-  
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Malipo hayo yafanyike kwenye akaunti ya malipo na uhawilishaji ya TMX:   

 Jina la Akaunti:    Tanzania Mercantile Exchange  

 Benki:       CRDB  

Nambari ya Akaunti:        0150259178501  

 Swift Code:      CORUTZTZ  

NB: Mnunuzi atahitajika kulipa gharama ya uendeshaji tofauti na bei ya ununuzi kama 

inavyoonyeshwa kwenye jedwali hapa chini:- 

Jedwali Na. 2: Mjengeko wa Tozo kwa mazao Mikunde (Mbaazi, Dengu, Soya na 

Choroko) 

Na  Aina ya Tozo Kiasi 

1 Gharama ya usimamizi Uendeshaji 

wa vyama vya ushirika  

60 

2 Mtunza Ghala  38 

3 Dhamana ya utunzaji Mazao Ghalani 5 

4 Usafirishaji 40 

5 Gharama za Usimamizi Mauzo 5 

6 Usimamizi Mkoa  2 

7 Usimamizi Wilaya  2 

8 Vifungashio 20 

9 Maendeleo ya zao 30 

Jumla ya tozo 202+3%CESS 

 

           Jedwali Na. 3: Mjengeko wa Tozo kwa Zao la Ufuta     

Na Aina ya Tozo Kiasi 

1 Gharama ya usimamizi Uendeshaji 

wa vyama vya ushirika  

100 

2 Mtunza Ghala  38 

3 Dhamana ya utunzaji Mazao Ghalani 5 

4 Usafirishaji 40 

5 Gharama za usimamizi wa mauzo 5 

6 Usimamizi Mkoa  2 

7 Usimamizi Wilaya  2 

8 Vifungashio 20 

9 Maendeleo ya zao 30 

Jumla ya tozo 242+3%CESS 
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v. Mnunuzi aliyeshinda katika mnada atatakiwa kutekeleza yafuatayo: 

a) Kulipa malipo ya bidhaa aliyonunua ndani ya saa 72 za kazi kuanzia wakati 

anapopokea ankara ya mauzo; 

b) Malipo ya bidhaa na tozo zitafanyika kama ilivyoainishwa kwenye Ankara ya 

Mauzo; 

c) Iwapo Mnunuzi hakufanya malipo ndani ya saa 72, mnunuzi atatakiwa kulipa 

kiasi ambacho hakijalipwa pamoja na adhabu ya asilimia (5%) ya kiasi hicho 

kisicholipwa ndani ya muda usiozidi saa 24 baada ya kumalizika kwa saa 72 

zilizotajwa kwenye ankara ya mauzo iliyotolewa kwa mnunuzi; 

d) Kushindwa kufanya hivyo, mnunuzi atatangazwa kuwa amekiuka masharti na 

bidhaa hiyo itauzwa tena kwenye mnada mwingine. Dhamana ya kinga 

iliyowekwa kwenye akaunti maalamu ya TMX itatumika kufidia wauzaji 

waliodhurika; 

e) Kwa mnunuzi ambaye hakushinda baada ya ombi la maandishi, dhamana ya 

kinga itarejeshwa kwa mnunuzi ndani ya saa 48 siku za kazi. 

vi. Mnunuzi anatakiwa kuzingatia masharti na vigezo vyote vya kushiriki minada kwa njia 

ya mtandao kama ilivyoainishwa katika utaratibu huu wa mauzo. 

 

3.0  Hatua ya Uuzaji Mazao  

i. Mnunuzi aliyekamilisha hatua ya usajili COPRA na kuweka kinga ya dhamana kwenye 

akaunti ya Soko la Bidhaa Tanzania anaingizwa kwenye Mfumo wa Mauzo wa 

Kielektroniki wa TMX; 

ii. TMX kwa kushirikiana na Chama Kikuu cha Ushirika kuhakiki taarifa na kuandaa 

katalogi ya mauzo (sales catalogue) kisha kutumwa kwa wadau mbalimbali; 

iii. Taarifa ya katalogi ya mauzo (sales catalogue) itaingizwa kwenye Mfumo wa mauzo wa 

TMX na mafungu (Lots) kupangwa kwa kuzingatia wingi wa mazao kufuatia upangaji 

kwenye ghala kuu; 

iv. Mfumo wa mauzo wa kielekroniki utafunguliwa kwa ajili ya wanunuzi wenye kupenda 

kufanya Pre-Bid (Kuweka bei zao kabla ya mnada kuanza) bei hii itaonekana kwa 

mnunuzi tu mpaka pale muda wa mnada kuanza na mfumo utakapofunguliwa; 

v. Minada itafanyika kwa njia ya kieletroniki (OTS) kwa wanunuzi kushiriki popote walipo 

kwenye eneo lenye mtandao na endapo kuna wanunuzi walifanya Pre- Bid, bei ya juu 

iliyopatikana ndio bei itakayoanzia kwenye fungu (lot) husika kwa wanunuzi kuanza 

kushindana;  
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vi. Wanunuzi watashindana kununua kwa fungu (Lot) (Loti moja ikiwa ni kiasi chote cha 

mazao uliowasilishwa na Fungu husika au mgawanyo kufuatia wingi wa bidhaa kwenye 

ghala). Loti moja ikitumia muda wa sekunde 120 (dakika 2) na endapo mnunuzi 

ameweka bei basi itarudi sekunde 60 mpaka ziishe bila mnunuzi mwingine kuweka bei 

ndipo tutapata mshindi; 

vii. Chama Kikuu cha Ushirika kuingia kwenye mfumo wa TMX na kujaza taarifa ya kuridhia 

au kukataa bei zilizopatikana; 

viii. Taarifa kwa wadau wengine itatolewa na TMX kwa njia ya kielektroniki kwa kipindi 

kisichozidi nusu saa toka mnunuzi kujulikana ikionyesha 

➢ Bei ya mazao yaliyonunuliwa, au 

➢ Bei ya juu iliyoonekana endapo mazao hayakuuzwa 

 

ix. Wanunuzi kufanya malipo ya fedha zao ndani ya saa 72 toka mauzo kufanyika katika 

akaunti za malipo kama zilivyo ainishwa kwenye ankra ya mauzo “sales invoice”. 

4.0 Usuluhishi wa Migogoro 

Mgogoro wa aina yoyote baina ya upande mmoja na mwingine utatatuliwa kwa mujibu 

wa Kifungu Na. 6 – (1) (b) cha Sheria ya Usalama wa Chakula Sura ya 249, Sheria ya 

Nafaka na Mazao Mchanganyiko ya Mwaka 2009, Kanuni ya 83 ya Kanuni ya vyama 

vya ushirika ya mwaka 2015, Sheria ya Stakabadhi Ghalani Sura ya 339 (RE) 2016 na 

Sheria ya Soko ya Bidhaa 2015. 

 

 

 

 

 

...............................................................................................   
 

IMETOLEWA NA AFISA MTENDAJI MKUU SOKO LA BIDHAA TANZANIA  

 

TAREHE 29/04/2025 

Toleo la Pili 

Tanzania Mercantile Exchange PLC, P.O. Box 31632, Dar es Salaam, TANZANIA,  

Email: info@tmx.co.tz, website: www.tmx.co.tz  

http://www.tmx.co.tz/
http://www.tmx.co.tz/
http://www.tmx.co.tz/

